Wọ́n Máa Gbé Ẹ̀rí Tuntun Kan Kalẹ̀ Lórí Emefiele Ní Ilé Ẹjọ́ Lagos Ní Ọjọ́bọ

Adájọ́ Rahman Oshodi ti Ilé Ẹjọ́ Àkànṣe Ẹ̀ṣẹ̀ Ìpínlẹ̀ Èkó, ní Ikeja, yóò gbé ìdájọ́ kan jáde ní Ọjọ́bọ, Oṣù Kẹ̀wá 9, lórí bóyá wọ́n lè gba ẹ̀rí kíkún kan (digital evidence) tí Economic and Financial Crimes Commission (EFCC) gbé kalẹ̀ nínú ẹjọ́ tí wọ́n ń wá sí gbajúmọ̀ Gómìnà Central Bank of Nigeria (CBN) tẹ́lẹ̀, Godwin Emefiele, lọ́wọ́lọ́wọ́.

Ọ̀gbẹ́ni Emefiele dojú kọ ẹ̀sùn ìwà ìbàjẹ́ mokandinlogun pẹ̀lú Henry Omoile.

Nígbà ìgbẹ́jọ́ ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun, ẹ̀lẹ́rìí kẹjọ (8) tí wọ́n mú wá láti ọwọ́ ìjọba, Alvin Gurumnaan, tí ó jẹ́ ọlọ́pàá EFCC, jẹ́rìí lórí àwọn ẹ̀rí kíkún tí wọ́n rí nígbà ìwádìí. Olùdájerò fún ìjọba, Rotimi Oyedepo (SAN), ló darí rẹ̀.

Ẹlẹ́rìí náà sọ fún ilé ẹjọ́ nípa àwọn ìjíròrò WhatsApp láàrin àwọn ènìyàn pàtàkì nínú ẹjọ́ náà, tí wọ́n yọ jáde láti orí fóònù olùrànlọ́wọ́ Executive Assistant sí Gómìnà CBN tẹ́lẹ̀, John Adetola, nígbà ìwádìí.

Ẹlẹ́rìí EFCC náà ṣàlàyé pé àkòrí lẹ́tà mẹ́ta “PCS” tí wọ́n rí nínú ìjíròrò náà jẹ́ kóòdù tí ó dúró fún $1,000 kan.

Ìwádìí síwájú lórí fóònù alágàgbè olùrànlọ́wọ́ Executive Assistant tẹ́lẹ̀, fi hàn pé ó ní ìjíròrò pẹ̀lú Eric Eboh kan, níbi tí wọ́n ti fún un ní àṣẹ láti kó $400,000 fún “Oga” (ọ̀gá) lọ.

Ọ̀gbẹ́ni Gurumnaan jẹ́rìí pé Adetola fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé òun ti gba àti kó iye owó náà lọ, ó sì fi kún un pé àwọn ìgbìyànjú láti tọpa àti wádìí lọ́wọ́ Ọ̀gbẹ́ni Eboh tí kò tíì farahàn sí ìjọba, ṣì ń lọ lọ́wọ́.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ìwé kan tí wọ́n gbé kalẹ̀ láti ọwọ́ ìjọba tí wọ́n fi ọjọ́ sí Oṣù Kejì 2024 ni wọ́n gbà láàyè gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí láìsí ìkọlù láti ọ̀dọ̀ àwọn amòfin alágbàwí, àkójọpọ̀ àwọn ìwé mìíràn tí wọ́n yọ jáde láti orí fóònù Adetola dojú kọ àtakò líle láti ọ̀dọ̀ amòfin alágbàwí àgbà, Olalekan Ojo, SAN àti Kazeem Gbadamosi, SAN.

Àwọn amòfin alágbàwí náà fi àníyàn hàn nípa pé wọ́n rò pé àwọn ìwé náà kì í ṣe tòótọ́ tí kò sì sí ìfìdí-múlẹ̀ lórí rẹ̀.

Àwọn amòfin alágbàwí náà fi kún un pé ìwé náà, tí wọ́n fi ẹ̀rọ ìṣiṣẹ́ ṣe, gbọ́dọ̀ jẹ́ àdàkọ tòótọ́ tí wọ́n ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Abala 84 ti Òfin Ẹ̀rí ti sọ, nítorí pé kì í ṣe John Adetola ló ṣe é, bí kò ṣe EFCC nípasẹ̀ àwọn òṣìṣẹ́ rẹ̀.

Nínú ìdáhùn rẹ̀, amòfin àgbà EFCC, Rotimi Oyedepo (SAN), jiyàn pé ìwé náà kò nílò ìfìdí-múlẹ̀, nítorí pé ẹ̀lẹ́rìí náà jẹ́rìí sí ìwúlò ẹ̀rọ tí wọ́n lò láti ṣe é.

Ó fi kún un pé ìwé tí wọ́n ń sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ jẹ́ ti EFCC, àti pé ẹnikẹ́ni tí ó bá mọ ohun èlò tàbí kọ̀ǹpútà náà lè jẹ́rìí sí i.

“Ó jẹ́ ẹ̀rí àkọ́kọ́ ti ìjíròrò aládàáni láàrin ènìyàn méjì tí ó wà nínú ẹ̀rọ; ìwé gidi náà ni èyí tí Ọ̀gbẹ́ni Adetola fọwọ́ sí. Kò sí ìyípadà kankan lórí rẹ̀, nítorí apá kan ìwé náà tí wọ́n fi ọwọ́ kọ, tí àwọn amòfin alágbàwí lòdì sí, kò yí àwọn ohun tí ó wà nínú rẹ̀ padà, nítorí náà wọ́n yẹ kí wọ́n gbà á láàyè kí ilé ẹjọ́ lè ṣe ìwádìí lórí rẹ̀. Ó ṣe pàtàkì sí òtítọ́ ọ̀rọ̀ náà, ó sì jẹ́ ìpìlẹ̀ àwọn ẹ̀sùn 18 sí 20 nínú ìwé ẹ̀sùn náà.”

Adájọ́ Rahman Oshodi sún ìgbẹ́jọ́ sí Ọjọ́bọ láti gbé ìdájọ́ rẹ̀ jáde.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment