Tinubu Yìn Àwọn Ológun Nàìjíríà Fún Dídáàbòbo Ìjọba Tiwa-N-Tiwa Ní Orílẹ̀-Èdè Benin
Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu ti yìn ìgboyà àwọn ológun Nàìjíríà fún bí wọ́n ṣe tètè dáhùn sí ìbéèrè Orílẹ̀-èdè Benin fún ìrànlọ́wọ́ láti dáàbò bo ìjọba tiwa-n-tiwa rẹ̀ ọmọ ọdún 35 lẹ́yìn ìgbìyànjú ìfipá-gba-ìjọba ní Ọjọ́ Àìkú.
Ní ṣíṣe gẹ́gẹ́ bí ìbéèrè méjì yàtọ̀ síra láti ọwọ́ ìjọba Benin, Ààrẹ Tinubu pàṣẹ fún àwọn ọkọ̀ òfurufú ogun ti Nigerian Air Force láti tọ́jú agbègbè ojú òfurufú orílẹ̀-èdè náà, kí wọ́n sì ran àwọn olùdìtẹ̀ ìfipá-gba-ìjọba tí wọ́n ti gba ilé-iṣẹ́ tẹlifíṣọ̀n ti Orílẹ̀-èdè àti ibùdó ológun kan lọ́wọ́.
Nínú ìwé àṣẹ láti ọ̀dọ̀ Ẹ̀ka Òfin Òkè-òkun (Ministry of Foreign Affairs), Benin béèrè fún ìrànlọ́wọ́ ojú òfurufú láti Nàìjíríà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ “ní títẹ̀lé kánjúkánjú àti ìwà burúkú ipò náà àti láti dáàbò bo ètò òfin, dáàbò bo àwọn ilé-iṣẹ́ orílẹ̀-èdè àti rí i dájú ààbò àwọn aráàlú.”
Àwọn aláṣẹ náà tún wá ipò láti fi àwọn ọkọ̀ òfurufú Nàìjíríà sílẹ̀ fún àyẹ̀wò àti àwọn iṣẹ́ ìdásí kánjúkánjú lábẹ́ ìṣàkóso tí Benin darí, pẹ̀lú àwọn ọmọ ogun orí ilẹ̀ Nàìjíríà “fún iṣẹ́ tí àṣẹ Ológun Benin fọwọ́ sí pátápátá láti ṣe ìtìlẹ́yìn fún dídáàbò bo àwọn ilé-iṣẹ́ òfin àti dídènà àwọn ẹgbẹ́ amúgbálẹ̀gbẹ̀ẹ́.”
Général Olufemi Oluyede, Ọ̀gágun Olórí Ògún Nàìjíríà (Chief of Defence Staff), fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé gbogbo ìbéèrè ni wọ́n ti ṣẹ, pẹ̀lú àwọn ọmọ ogun orí ilẹ̀ Nàìjíríà tí wọ́n ti fi sí Benin báyìí. Ó sọ pé: “Tiwa ni láti tẹ̀lé àṣẹ Olórí Gbogbogbòò àwọn ológun wa, Ààrẹ Tinubu.”
Ètò òfin ní Benin wà lábẹ́ ewu nígbà tí àwọn ológun tí Colonel Pascal Tigri darí kéde ìfipá-gba-ìjọba, wọ́n gba ilé-iṣẹ́ tẹlifíṣọ̀n ti Orílẹ̀-èdè lọ́wọ́, wọ́n sì sọ pé àwọn ti bi Ààrẹ Patrice Talon ṣubú nígbà tí wọ́n dá àwọn ilé-iṣẹ́ tiwa-n-tiwa dúró. Àwọn ológun tí wọ́n jẹ́ olóòótọ́ sí ìjọba, pẹ̀lú ìrànlọ́wọ́ Nàìjíríà, tètè tún gba ìṣàkóso padà, wọ́n sì lé àwọn olùdìtẹ̀ ìfipá-gba-ìjọba náà kúrò.
Lẹ́yìn títún ètò padà, Ààrẹ Tinubu yìn àwọn ológun Nàìjíríà fún ipa tí wọ́n kó. Ó sọ pé: “Lónìí, àwọn ológun Nàìjíríà dúró lágbára gẹ́gẹ́ bí olùgbèjà àti olùdáàbòbò ètò òfin ní Orílẹ̀-èdè Benin nípasẹ̀ ìpè ìjọba. Àwọn ológun wa ṣe é láàárín àwọn àlàfo ti ECOWAS Protocol on Democracy and Good Governance.
“Wọ́n ti ran orílẹ̀-èdè aládùúgbò kan lọ́wọ́ láti fìdí múlẹ̀, wọ́n sì ti mú inú wa dùn pẹ̀lú ìfọkànsìn wọn láti mú àwọn ìwúlò tiwa-n-tiwa wa bá a lọ láti ọdún 1999. Nàìjíríà dúró ṣinṣin pẹ̀lú ìjọba àti àwọn ènìyàn Orílẹ̀-èdè Benin,” ni ó sọ.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

