Tinubu Fìhàn Pe Ọrọ̀ Ajé Nàìjíríà Ti Yí Padà
Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu, ní Ọjọ́ Ẹtì, kéde pé ọrọ̀ ajé Nàìjíríà “ti yí padà,” ó sì fi ìrètí hàn pé àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè yóò bẹ̀rẹ̀ sí í gbádùn àwọn àǹfààní àwọn àtúnṣe ọrọ̀ ajé tí ìjọba rẹ̀ bẹ̀rẹ̀ ní ọdún méjì sẹ́yìn láìpẹ́.
Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ ní ayẹyẹ ìwúwàdé Ọ̀gá Ògo rẹ̀, Ọba (Sẹ́nátọ̀) Abdul-Rashidi Adewolu Akanmu Ladoja, gẹ́gẹ́ bí Olúbàdàn kẹrìnlélógójì (44) ti Ìlú Ìbàdàn, Ààrẹ Tinubu sọ pé ìyípadà ọrọ̀ ajé náà ṣeé ṣe nípasẹ̀ ìforítì àti ìyànsẹ́mọ́ọ̀fà àwọn ọmọ Nàìjíríà.
“Lónìí, ó jẹ́ ọlá fún mi láti mú ìròyìn ayọ̀ wá pé ọrọ̀ ajé wa ti yí padà, ìmọ́lẹ̀ sì wà ní ìparí ojú ọ̀nà báyìí,” ni Ààrẹ sọ.
Ìṣẹ̀lẹ̀ náà, tí ó wáyé ní Ìbàdàn, Ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́, kì í ṣe àkókò pàtàkì fún ilé-iṣẹ́ ìbílẹ̀ nìkan, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìpadàbọ̀ sílé fún Ààrẹ, ẹni tí ó pe Oba Ladoja ní “ọ̀rẹ́” àti “alábàákẹ́gbẹ́ òṣèlú” rẹ̀.
Ààrẹ Tinubu yìn Olúbàdàn tuntun náà fún àwọn ìkópa rẹ̀ nínú ìrìn àjò ìjọba àwa-ara-wa ti Nàìjíríà, ó sì rántí ìforítì rẹ̀ nígbà tí ó wà lórí ipò gómìnà Ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́, títí kan rírí ayégun àwọn ohun tí Ààrẹ ṣàpèjúwe gẹ́gẹ́ bí “fífagilé lójijì láìbófinmu” rẹ̀.
“Lónìí jẹ́ ọjọ́ ayọ̀ fún mi, Kabiyesi. Ku ayẹyẹ ọjọ́ ìbí. Ó tún jẹ́ ọjọ́ ayọ̀ fún yín. Gẹ́gẹ́ bí Ààrẹ Orílẹ̀-èdè Olómìnira Nàìjíríà, ó jẹ́ ọlá ńlá láti jẹ́rìí sí ìtàn yìí tó ń ṣẹlẹ̀.
“Gbogbo àwọn ohun tí a bẹ̀rẹ̀ pọ̀ pẹ̀lú àwọn ìrètí ńlá, àti ìtàn tí a jọ pín ń wá ṣẹlẹ̀ báyìí. Mo gbàdúrà pé ẹ ó pẹ́ ní ààyè kí a sì máa fi yín ṣàjọyọ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára àwọn aṣáájú tí kò fi bẹ́ẹ̀ wà rí nínú ìtàn láti gun orí ìtẹ́ àwọn bàbá ńlá yín.
“Mo gbàdúrà pé kí Ọlọ́run fún yín ní ọdún púpọ̀ sí i ti ayọ̀, ìlọsíwájú, àti pàtàkì,” ni Tinubu sọ.
Ààrẹ yin àwọn ọba ìlú àti àwọn ènìyàn pàtàkì fún wíwá sí ayẹyẹ ìwúwàdé náà, ó sì dúpẹ́ lọ́wọ́ wọn fún dídúró ti àwọn àṣà Ìbàdàn àti fún wíwà níbẹ̀ ní ayẹyẹ ìtàn náà.
“Ó jẹ́ ayọ̀ àti ìfọkànbalẹ̀ ńlá fún wa. Mo dúpẹ́ lọ́wọ́ gbogbo yín. Bí ó ṣe jẹ́ ti èmi, èyí jẹ́ ìpadàbọ̀ sílé,” ni ó fi kún un.
Gómìnà Seyi Makinde, ẹni tí ó fi ọ̀pá àṣẹ àti ìwé-ẹ̀rí ìdámọ̀ fún Olúbàdàn tuntun náà, kéde pé fífi Ọba Ladoja sí ipò samisi yíyanjú àwọn ìjà tí ó ti pẹ́ lórí ọ̀rọ̀ ìgbàtẹ́ lórí ètò ìbílẹ̀ ti Ìbàdàn.
“Ó jẹ́ ọlá ńlá láti ṣe àjọyọ̀ Olúbàdàn kẹrìnlélógójì (44) ti Ìlú Ìbàdàn. Gbogbo àwọn ọmọ ìpínlẹ̀ náà nílé àti ní àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn ni ó ní ìgbéraga nípa àkókò ìtàn yìí. A gbọ́dọ̀ gbé àṣà wa ró.
“Mo tún fẹ́ sọ pé gbogbo àwọn ìṣòro tí ó jẹ mọ́ ilé-iṣẹ́ ìbílẹ̀ ti Ìbàdàn ti parí, a sì ti fi wọ́n sílẹ̀. Èyí túmọ̀ sí pé àwọn ìlànà ìṣe náà ti di mímọ́ báyìí,” ni gómìnà sọ.
Ó tún dúpẹ́ lọ́wọ́ Ààrẹ fún bí ó ṣe fi ọlá fún àwọn ènìyàn Ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́ pẹ̀lú wíwá rẹ̀ sí ìṣẹ̀lẹ̀ náà.
“Kò sí àìgbọ́ra-ẹni-yé mọ́ nípa ìjọba ní Ìlú Ìbàdàn,” ni Gómìnà Makinde fi kún un.
Nínú ọ̀rọ̀ ìgbàdégbà rẹ̀, Ọba Ladoja sọ̀rọ̀ lórí ìrìn àjò ìgbésí ayé rẹ̀ àti bí ó ṣe gun àtẹ̀gun nínú àwọn ipò ìbílẹ̀ Ìbàdàn, tí ó bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Mogaji ti ìdílé Arusa ní ọdún 1992.
“Mo gba kì í ṣe àwọn ohun èlò tí ó jẹ mọ́ ipò ọ́fíìsì nìkan ṣùgbọ́n àwọn àwọn ìgbékèlé tí ó jẹ mọ́ ọ.
“Mo fẹ́ fi tọkàntọkàn dúpẹ́ lọ́wọ́ àbúrò mi àti ọ̀rẹ́ mi, Ààrẹ Bola Tinubu, fún bí ó ṣe fi ọlá fún mi àti gbogbo àwọn ọmọkùnrin àti ọmọbìnrin Ìlú Ìbàdàn pẹ̀lú wíwá rẹ̀ síbí lónìí.
“Kì í ṣe nípa agbára, ipa, ìbáṣepọ̀, tàbí owó ni a fi wà níbí lónìí. Mo dúpẹ́ lọ́wọ́ Ọlọ́run fún mímu mi dé òpin láti ìbẹ̀rẹ̀,” ni Olúbàdàn sọ.
Ó ṣe ìlérí láti fi ìgbẹ́kẹ̀lé tí Ìgbìmọ̀ Olúbàdàn àti àwọn afini-jẹ fi sí i hàn, ó sì dúpẹ́ lọ́wọ́ Gómìnà Makinde fún gbígba ìwúwàdé rẹ̀ sí ìtẹ́ náà.
Oríṣi àwọn ènìyàn pàtàkì, àwọn ọba ìlú, àwọn aṣáájú òṣèlú, àti àwọn olùgbé ni ó wá sí ìṣẹ̀lẹ̀ náà, gbogbo wọn sì kóra jọ láti ṣe àjọyọ̀ ìwé tuntun nínú ìtàn àṣà àti ìṣèlú Ìbàdàn tí ó lọ́rọ̀.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua



