Orílẹ̀-Èdè Ghana Gba Àwọn Ará Nàìjíríà àti Àwọn Ará Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà Míì Tí A Lé Kúrò ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà
Ààrẹ Orílẹ̀-Èdè Ghana, John Mahama, ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé orílẹ̀-èdè náà ń gba àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà, pẹ̀lú àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, tí a lé kúrò ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.
Gẹ́gẹ́ bí BBC NEWS ṣe ròyìn, Mahama sọ ní Ọjọ́ Wẹ́dẹ́sé pé ìgbésẹ̀ náà tẹ̀lé àdéhùn kan pẹ̀lú ìjọba Amẹ́ríkà, ó sì bá ìlànà ìrìnàjò aláìnídììwọ́ ti Àjọ Àgbègbè Àwọn Orílẹ̀-Èdè Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà (ECOWAS) mu.
Ó ṣàfihàn pé àwùjọ àwọn tí a kọ́kọ́ lé kúrò tí ó jẹ́ mẹ́rìnlá (14) — títí kan àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, ọmọ orílẹ̀-èdè Gambian kan, àti àwọn ọmọ Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà mìíràn — ti dé sí Accra tẹ́lẹ̀.
Ó sọ pé ìjọba Ghana pèsè àwọn bọ́ọ̀sì láti gbé àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà padà sí orílẹ̀-èdè wọn, nígbà tí wọ́n ṣì ń tìlẹ́yìn fún ọmọ orílẹ̀-èdè Gambian náà láti padà sí ilé.
“Ìjọba Amẹ́ríkà bá wa sọ̀rọ̀ láti gba àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè mìíràn tí a ń lé kúrò ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà,” ni Mahama ṣàlàyé.
“A sì gba ìjọmọ̀ pẹ̀lú wọn pé a lè gba àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà. Gbogbo àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà wa kò nílò físà láti wá sí orílẹ̀-èdè wa.”
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Mahama jẹ́wọ́ pé àwọn owó-ìdáde òwò àti àwọn ìdènà fún físà ti fa ìdààmú bá ìbáṣepọ̀ Ghana àti Amẹ́ríkà, ó tẹnu mọ́ ọn pé ìbáṣepọ̀ náà “ṣì dára” ní àpapọ̀.
Ìdàgbàsókè yìí wá ní àkókò tí ìjọba Amẹ́ríkà ti ṣe ìgbìyànjú ìwọ́kúrò rẹ̀ lábẹ́ Ààrẹ Donald Trump, ẹni tí ó ti gbìyànjú láti tì fún gbígbé àwọn àlejò lọ sí “àwọn orílẹ̀-èdè kẹta” gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú ètò ìdarí àwọn àlejò tó le.
Láìpẹ́ yìí, Amẹ́ríkà ti lé ènìyàn méje (7) lọ sí Rwanda, márùn-ún (5) sí Eswatini, àti mẹ́jọ (8) sí South Sudan.
Àwọn agbẹ́nusọ ẹ̀tọ́ ọmọ ènìyàn ti kẹ́gbẹ́ ìlànà náà gidigidi, wọ́n sì kìlọ̀ pé bíbá àwọn tí kì í ṣe ọmọ orílẹ̀-èdè ṣèyà nípa gbígbé wọn sí àwọn orílẹ̀-èdè tí wọn kò mọ̀ fi ìdí ẹ̀tọ́ wọn lé, ó sì mú wọn bọ́ sí ipò tí ó léwu.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ghana ti gbà láti bá wọn ṣiṣẹ́, àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà mìíràn ti kò gbà fún un. Mínísítà Ọ̀rọ̀ Òkèrè ti Nàìjíríà, Yusuf Tuggar, sọ ní Oṣù Keje pé ìjọba Nàìjíríà kò ní tẹ́ sí àwọn ìfúni ti ìjọba Amẹ́ríkà láti gba àwọn tí a lé jáde láti àwọn orílẹ̀-èdè kẹta, ó sì fi ìṣòro ètò ọrọ̀-ajé àti ààbò hàn gẹ́gẹ́ bí ìdí.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

