SENEGAL POLITICS

Ogun òṣèlú bẹ̀rẹ̀ ní Senegal láàrín Ààrẹ Faye àti Prime Minister Sonko

Last Updated: November 12, 2025By Tags: , ,

Ìjà agbára gbogbogbòò ti bẹ̀rẹ̀ láàrín Ààrẹ Bassirou Diomaye Faye ti Senegal àti Prime Minister rẹ̀ Ousmane Sonko, èyí tí ó mì àwọn ẹgbẹ́ ìjọba orílẹ̀-èdè náà, tí ó sì gbé àwọn ìbéèrè pàtàkì dìde nípa ẹni tí ó ní àṣẹ ìṣèlú ní tòótọ́.

Ìjà náà bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ ìṣẹ́gun nígbà tí Ààrẹ Faye kéde pé òun yóò yọ Aïssatou Mbodj, ọ̀kan lára ​​àwọn ọ̀rẹ́ pàtàkì Sonko, kúrò gẹ́gẹ́ bí olórí ẹgbẹ́ “Diomaye President” tí ó gbà pé òun yóò ṣẹ́gun ní ìdìbò ọdún 2024.

Ó fi Aminata Touré, olùṣàkóso ìpolongo tirẹ̀ rọ́pò rẹ̀.

Ìgbésẹ̀ náà tako ìkéde gbangba Sonko ní ọjọ́ díẹ̀ sẹ́yìn pé “kò ní sí ìyípadà kankan ní orí ẹgbẹ́ náà,” èyí tí ó fi hàn pé wọ́n mọ̀ọ́mọ̀ pe Prime Minister níjà.

Ẹgbẹ́ Sonko kéde ìgbésẹ̀ Ààrẹ ní “òfin”

Ní ìdáhùn kíákíá àti àìgbọràn, Sonko pe ẹgbẹ́ Pastef rẹ̀, èyí tí ó kọ àṣẹ ààrẹ láti ṣe irú ìyípadà bẹ́ẹ̀.

Ẹgbẹ́ náà tẹnumọ́ pé Faye “kò ní agbára láti yọ Mbodj kúrò” wọ́n sì kéde láìfọ̀rọ̀ bọpobọo pé òun àti ẹni tí ó yàn gẹ́gẹ́ bí ààrẹ kò ní “ìwà kan náà tàbí ìlànà kan náà”, èyí tí ó fi hàn pé wọ́n ní “ìwà kan náà tàbí ìlànà kan náà” láàárín ìjọba.

Ìjà fún ìṣàkóso pẹ̀lú ìṣàkóso tí ó wà ní ipò pàtàkì

Ìjà gbogbogbòò, tí a ṣe nípasẹ̀ àwọn ìròyìn ìjọba, fi ìjàkadì pàtàkì hàn lórí agbára.

Àwọn onímọ̀ nípa ètò ìṣèlú ti ń béèrè lọ́wọ́ agbára Ààrẹ Faye láti ṣàkóso lọ́nà tí ó dára láìsí Sonko, ẹni tí ó ń ṣàkóso ẹgbẹ́ òṣèlú alágbára àti òfin tí ó gbajúmọ̀, tí ẹgbẹẹgbẹ̀rún àwọn olùrànlọ́wọ́ tí ó kó jọ láìpẹ́ yìí fi hàn.

Ìjà náà mú kí ẹgbẹ́ ìjọba tí ó ń ṣàkóso fọ́, orílẹ̀-èdè Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà sì dojúkọ àkókò àìdánilójú ìṣèlú tí ó jinlẹ̀.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment