LASEMA – Ẹni Kan Kú, A Gbà Mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n (26) là níbi ilé tó wó ní Òyìngbò nílùú Èkó
Ẹ̀ka tó ń rí sí ètò pàjáwìrì ní ìpínlẹ̀ Èkó (LASEMA)ti sọ pé ẹni kan péré ló kú nígbà tí wọ́n ti gbà àwọn ènìyàn mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n (26) yòókù sílẹ̀ lẹ́yìn tí ilé alájà méjì kan wó lulẹ̀ ní Coast Street, Oyingbo, Èkó, ní òwúrọ̀ ọjọ́ Aje (Monday).
Akọ̀wé Títí Ayé ti LASEMA, Dr Olufemi Oke-Osanyintolu, ni ó sọ èyí ní Èkó.
Oke-Osanyintolu, tí ó jẹ́ olùdarí ìgbìyànjú ìgbàlà tí wọ́n ṣe pẹ̀lú ìṣọ̀kan, sọ fún àwọn oníròyìn pé àjọ náà gba ìpè fún ìrànlọ́wọ́ ní agogo 12:11 òru (12:11 am), wọ́n sì yára kó àwọn olùgbàlà wá sí ibi ìṣẹ̀lẹ̀ náà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.
Ó ní: “Lábẹ́ àkóso Gómìnà Babajide Sanwo-Olu, nígbà tí a gba ìpè fún ìrànlọ́wọ́, gbogbo àwọn tí ń bójú tó àwọn ọ̀rọ̀ àyáwọlé, títí kan àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Ìgbìmọ̀ LASEMA Àgbègbè, ni wọ́n yára lọ sí ibi ìṣẹ̀lẹ̀ náà. Ìdáhùn wa kò wúlò nìkan, ó tún múnáwúlò.
A ṣiṣẹ́ lọ́nà tí ó gbọ́n, tí ó sì tò lẹ́sẹẹsẹ. Títí di báyìí, a ti kó ènìyàn 21 lọ sí àwọn Ilé-ìwòsàn Gbòógì (General Hospitals) oríṣiríṣi, wọ́n sì ń rí ìtọ́jú tí ó yẹ gbà.
Ní Ìpínlẹ̀ Èkó, ìwòsàn jẹ́ ọ̀fẹ́ fún àwọn tí ọ̀rọ̀ àyáwọlé bá kan, a sì ń tẹ̀lé ìlànà yẹn ní báyìí.”
Ó fi kún un pé, àwọn ènìyàn márùn-ún (5) mìíràn ni Ẹgbẹ́ Ọkọ̀ Alágbéèrò LASEMA (LASEMA Ambulance team) tọ́jú lójú pápá, wọ́n sì gbà wọ́n sílẹ̀ lẹ́yìn ìtọ́jú ìṣègùn.
Ó sọ pé ọ̀kan ṣoṣo ni ó kú, wọ́n sì ti gbé òkú náà lọ sí ilé ìkó-òkú (mortuary).
Akọ̀wé Títí Ayé náà sọ pé iṣẹ́ ìgbàlà ṣì ń lọ lọ́wọ́ pẹ̀lú ìfọ̀kànsìn àti ìṣọ̀kan láti yẹra fún àwọn tí ó lè tún fara pa. Ó ní: “A ti pín ibi ìṣẹ̀lẹ̀ náà sí ìsọ̀ mẹ́rin (four quadrants).
Ní àwọn ìsọ̀ inú, a ń lo àwọn ohun èlò tí kò lágbára púpọ̀ láti yẹra fún àfikún ewu, nígbà tí a ń lo àwọn ohun èlò tí ó lágbára jù lọ ní àwọn ìsọ̀ lóde.
A ń lọ lọ́nà tí ó gbọ́n àti tí ó tò lẹ́sẹẹsẹ títí dé ibi tí a mọ̀ sí ground zero.”
Oke-Osanyintolu tẹnu mọ́ ọn pé àjọ náà ń lọ lọ́nà tí ó mọ̀ọ́mọ̀ yàn láti yẹra fún ìkú tí ó lè wáyé nípasẹ̀ àṣìṣe tàbí jàmbá. Ó sì fún àwọn ará Èkó ní ìdánilójú pé ìjọba ìpínlẹ̀ ṣì ń ṣàkóso ipò náà pátápátá.
Láàárínwà, Ọ̀gbẹ́ni Mohammed Olatunde, Olórí Iṣẹ́ ti Ilé-iṣẹ́ Àpapọ̀ Tó Ń Rí sí Àwọn Ọ̀rọ̀ Àyáwọlé Nàìjíríà (NEMA), Ẹ̀ka Èkó, fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé àwọn ẹgbẹ́ ìrànlọ́wọ́ ti ìjọba àpapọ̀ àti ti ìpínlẹ̀ ń ṣiṣẹ́ pọ̀ láti rí i pé ìdáhùn wọn jáde dáadáa.
Ó rọ àwọn ará agbègbè àti àwọn ìbátan àwọn tí ọ̀rọ̀ náà kan láti fọ̀kàn balẹ̀, ó sì rọ̀ wọ́n láti fọwọ́ sowọ́ pọ̀ pẹ̀lú àwọn ẹgbẹ́ ìgbàlà.
Ilé-iṣẹ́ Ìròyìn Nàìjíríà (NAN) ròyìn pé iṣẹ́ wíwá àti gbígbàlà ṣì ń lọ lọ́wọ́ níbi ìṣẹ̀lẹ̀ náà, pẹ̀lú àpapọ̀ àwọn ẹgbẹ́ LASEMA, NEMA, àti Ẹ̀ka Tó Ń Rí sí Iná àti Ìgbàlà ní Ìpínlẹ̀ Èkó.
Àwọn mìíràn nínú ẹgbẹ́ náà ni Ẹ̀ka Ọkọ̀ Alágbéèrò ti Ìpínlẹ̀ Èkó, àwọn ọlọ́pàá, àti àwọn olùgbàlà àkọ́kọ́ tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ láti kó àwọn àlàpà kúrò, tí wọ́n sì ń rí i pé gbogbo ènìyàn wà láìséwu. (NAN)
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

