Ìpínlẹ̀ Ekiti Gba Ipò Àkọ́kọ́ Nínú nínú ètò ìnáwó tí ó ṣe kedere pẹ̀lú Àṣeyọrí Ìdá Ọgọ́rùn-ún
A tún ti mọ Ìpínlẹ̀ Ekiti lẹ́ẹ̀kan sí i gẹ́gẹ́ bí ìpínlẹ̀ tí ó ní ìfihàn lórí owó ìjọba jù lọ ní Nàìjíríà, tí ó fi àṣeyọrí àyè ìdá ọgọ́rùn-ún nínú ọgọ́rùn-ún tó péye hàn lórí gbogbo àwọn àmì ìfihàn lórí owó ìjọba.
Ìròyìn Ìdajì Kejì ti ọdún 2025 tuntun láti ọwọ́ BudgIT ti Ẹgbẹ́ Àwọn Ìpínlẹ̀ fún Ìfihàn Lórí Owó Ìjọba (SFTL) sọ pé ìwọ̀n náà dá lórí ìfọwọ́sí ìwé ìnáwó, àwọn Ìròyìn Ìṣiṣẹ́ Ìwé Ìnáwó lọ́dọ̀ọ̀sẹ (BIR), àwọn ìwé ìròyìn owó ti ọdún 2023 tí a ṣàyẹ̀wò, Àwọn Ìròyìn Akọ̀wé Àgbà, Ẹ̀ka Ìgbìyànjú Ohun Èlò Lórí Ẹ̀rọ Ayélujára, àti níní àǹfààní sí àwọn ìwé lórí ìkànnì ìjọba ìpínlẹ̀, láàárín àwọn mìíràn.
Èyí wà nínú ìfitọwọ́sí tí a gbé jáde ní Ado-Ekiti láti ọwọ́ Olùdámọ̀ràn Pàtàkì lórí Ìròyìn fún Gómìnà Biodun Oyebanji, Taiwo Olatunbosun.
Olatunbosun ṣàlàyé pé níní ipò àkọ́kọ́ nígbà gbogbo ti Ekiti jẹ́ ẹ̀rí sí i pé ìjọba Oyebanji gba ìfihàn, mímú ara ẹni lẹ́wà, àti ìṣàkóso tó dára gbọ́.
Ó sọ pé Ekiti tún gba àyè ìdá ọgọ́rùn-ún nínú ọgọ́rùn-ún tó péye ní Ìdajì Kìíní ti ọdún 2025, ó sì wà ní ipò àkọ́kọ́ ní Ìdajì Kejì àti Ìdajì Kẹta ti ọdún 2024, èyí sì jẹ́ kí ó jẹ́ ìpínlẹ̀ kan ṣoṣo tí ó ní àṣeyọrí tó dára jù lọ bẹ́ẹ̀ nígbà gbogbo. Ó sọ pé èyí jẹ́ àbájáde ìgbàgbọ́ Gómìnà nínú ìmọ̀ lórí owó ìjọba àti ìṣàkóso ní gbangba.
Olatunbosun tẹnu mọ́ pé ìgbàgbọ́ ìjọba ti mú ìyípadà pàtàkì àti ìdàgbàsókè wá ní ìpínlẹ̀ náà, ó sì fi dá wọn lójú pé ìjọba yóò máa fi ìwà òtítọ́ àti ìṣírò hàn nígbà tí ó ń gbìyànjú láti tètè mú ìgbéyàwó àwọn ará ìlú sunwọ̀n sí i.
Ó sọ pé: “Ohun tí a gbájúmọ́ ni láti fi àwọn ènìyàn, àwọn ẹgbẹ́, àti àwọn olùkópa mìíràn pọ̀—láti máa wá èsì lóòótọ́, láti dáhùn sí àwọn ìbẹ̀rù, àti láti ṣe àwọn ìpinnu tí ó bá àwọn ìfẹ́ wọn mu. A ó máa fi àwọn ará ìlú mọ̀, a ó sì fún wọn lágbára, a ó sì máa bá wọn ṣiṣẹ́. Ìgbẹ́kẹ̀lé nínú ìjọba bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìfihàn, ìjọba yìí kò ní gbàgbé èyí rí.”
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

