Ìjọba Àpapọ̀ Bẹ̀rẹ̀ Ìgbésẹ̀ Àwárí Ìwọlé Owó Kárí Orílẹ̀-Èdè

Ìjọba Àpapọ̀ ti bẹ̀rẹ̀ ìgbésẹ̀ àwárí ìwọlé owó tí ó gbòòrò, èyí tí ète rẹ̀ jẹ́ láti mú owó tí ń wọlé sí Àpamọ́ Owó Àpapọ̀ (Federation Account) pọ̀ sí i àti láti mú ìṣàkóso owó-orí lágbára sí i.

Gẹ́gẹ́ bí apá kan ìgbésẹ̀ náà, wọ́n ti fi àwọn onímọ̀ràn tí ó lé ní 50 lọ́wọ́ láti wá àwọn owó tí kò tíì wọlé àti láti gbà wọ́n padà kárí àwọn apá pàtàkì ti ètò ọrọ̀ ajé.

Iṣẹ́ náà, tí yóò wáyé fún oṣù mẹ́fà, ni Revenue Mobilisation Allocation and Fiscal Commission (RMAFC) àti Federal Inland Revenue Service (FIRS) ń ṣètò pọ̀.

Ní bá tí ó ń sọ̀rọ̀ níbi ìfilọ́lẹ̀ àwọn onímọ̀ràn ní orílé-iṣẹ́ RMAFC ní Abuja ní Ọjọ́ Ajé (Monday), Dr. Mohammed Bello Shehu, Alága RMAFC, sọ pé ìgbésẹ̀ náà fi ìpinnu Ìgbìmọ̀ hàn láti rí i dájú pé gbogbo owó tí ó yẹ fún Àpapọ̀ ni wọ́n kà dáadáa tí wọ́n sì fi ránṣẹ́.

Shehu sọ pé: “Iṣẹ́ yìí kì í ṣe ìgbésẹ̀ ìṣàkóso lásán ṣùgbọ́n ó jẹ́ ìwádìí tuntun tí wọ́n ṣe pẹ̀lú ìpinnu láti mú àbájáde wá, tí wọ́n ṣe láti mú ìṣàkóso owó-orí lágbára sí i àti láti rí i dájú pé gbogbo owó tí wọ́n lè gbà padà tí ó yẹ fún Àpapọ̀ ni wọ́n fi ránṣẹ́ láìfi nǹkan pamọ́.”

Ó ṣàlàyé pé fífi àwọn onímọ̀ràn sí iṣẹ́ jẹ́ ìpinnu àfọkànsí láti dènà jíjẹ̀ owó wọlé, láti mú àlàyé kedere pọ̀ sí i, àti láti mú agbára owó-orí ti gbogbo ipò ìjọba lágbára sí i.

Shehu ṣàkíyèsí pé ìgbésẹ̀ náà bá Ètò Ìrètí Tuntun (Renewed Hope Agenda) ti Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu mu, tí ó fi ìlànà owó-orí àti àkọsílẹ̀ iṣẹ́ sí ipò àkọ́kọ́.

Ó fi kún un pé: “Pẹ̀lú ìtìlẹ́yìn kíkún ti Ọ̀gbẹ́ni Ààrẹ, Olùdámọ̀ràn Pàtàkì sí Ààrẹ lórí Owó Wíwọlé, àti Olórí Aláṣẹ ti FIRS, wọ́n ṣe àgbékalẹ̀ iṣẹ́ àwárí pàtàkì yìí láti wá àwọn owó tí kò tíì wọlé àti láti gbà wọ́n padà kárí gbogbo apá.”

Ní bá tí ó ń ṣojú Alága FIRS, Dr. Zacch Adedeji, Shettima Tamadi, Olùdarí Ìṣètò, yìn ìgbìyànjú tí RMAFC ṣe láti mú ipò owó-orí orílẹ̀-èdè dára sí i ó sì ṣe ìlérí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ kíkún ti FIRS láti rí i dájú pé ètò náà ṣàṣeyọrí.

Tamadi sọ pé: “Nàìjíríà ní àlàfo owó wíwọlé ńlá, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ìfọwọ́sowọ́pọ̀ tó lágbára láàrin àwọn ilé-iṣẹ́ àti àwọn alájọṣepọ̀, a lè yanjú àlàfo náà kí a sì ṣàṣeyọrí ìdàgbàsókè owó-orí tí ó lè tẹ̀síwájú.”

Ọ̀gbẹ́ni Joseph Nwaeze Okechukwu, Akọ̀wé Ìgbìmọ̀ náà, rọ àwọn onímọ̀ràn láti ṣe iṣẹ́ wọn pẹ̀lú ìṣọ́ra kí wọ́n sì ri dájú pé gbogbo owó tí wọ́n lè gbà padà ni wọ́n mú padà sí Àpamọ́ Owó Àpapọ̀ láàrin àkókò oṣù mẹ́fà tí wọ́n ti là sílẹ̀.

Ó sọ pé owó tí wọ́n gbà padà yóò tìlẹ́yìn fún gbígbé àwọn ohun tí ìjọba fẹ́ ṣe ní orílẹ̀-èdè jáde.

Ní bá tí ó ń jísẹ́ ìgbàgbọ́ fún àwọn onímọ̀ràn, Ọ̀gbẹ́ni Temitayo Ojeleke ṣàlàyé fífi wọ́n sí iṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìpè orílẹ̀-èdè sí iṣẹ́, ó sì ṣe ìlérí àlàyé kedere àti ìmọ̀-ọ́n-ṣe nínú iṣẹ́ tí ó wà níwájú.

Ó sọ pé: “A gba iṣẹ́ yìí gẹ́gẹ́ bí alájọṣepọ̀ nínú ìtúnṣe ètò ọrọ̀ ajé Nàìjíríà, a ti múra sílẹ̀ láti mú àbájáde wá tí yóò mú ipò owó wíwọlé orílẹ̀-èdè lágbára sí i.”

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment