FIRS Sọ Pé Kò Rí Bẹ́ẹ̀ Lórí Àwọn Ìròyìn Nípa Lílo TIN Láti Ṣí àti Lo Àwọn Àpamọ́ Owó Báńkì

Last Updated: September 15, 2025By Tags: , , ,

 

Ilé-iṣẹ́ Ìjọba Àpapọ̀ fún Ìgbowóde Nínú Ilẹ̀ (FIRS) ti sọ pé kò rí bẹ́ẹ̀ lórí àwọn ìròyìn tí ó sọ pé àwọn ọmọ Nàìjíríà gbọdọ̀ gba Nọ́ńbà Ìdámọ̀ Ìgbowóde (TIN) mìíràn kí wọ́n tó lè ní tàbí lo àpamọ́ owó báńkì, ó tẹnu mọ́ ọ pé ètò tuntun náà ṣàtúntò dáradára pẹ̀lú àwọn àkọsílẹ̀ orílẹ̀-èdè tí ó ti wà bíi Nọ́ńbà Ìdámọ̀ Orílẹ̀-Èdè (NIN) àti àwọn àkọsílẹ̀ Ìgbìmọ̀ Àwọn Ọ̀rọ̀ Ilé-iṣẹ́ (CAC).

Ìlàyé náà wáyé láàárín ìjiyàn tí ó pọ̀ jákèjádò lẹ́yìn àwọn ìròyìn ilé-iṣẹ́ ìròyìn tí ó sọ pé láti Oṣù Kìíní, ọdún 2026, a óò béèrè fún gbogbo ọmọ Nàìjíríà láti fi TIN hàn láti ṣí tàbí máa lo àpamọ́ owó báńkì, ìdàgbàsókè tí ó bí ẹ̀rù àwọn ìṣòro ìjọba tuntun nínú àwọn ará ìlú.

Ní ìmẹ́yà sí ìṣòro náà, Arábìnrin Aderonke Atoyebi, Olùrànlọ́wọ́ Ìmọ̀-ẹ̀rọ lórí Ìtẹ́wọ́gbà Ìròyìn sí Alága Àgbà FIRS, Zacch Adedeji, ṣàlàyé nínú ìfìwéránṣẹ́ kan tí a pè ní Àlàyé: Àlàyé Ẹlẹ́kùn-únrẹ́rẹ́ nípa Ètò Nọ́ńbà Ìdámọ̀ Ìgbowóde; lórí àpamọ́ X rẹ̀ tí ó jẹ́ @AderonkeW ní ìparí ọ̀sẹ̀, pé àwọn ìròyìn náà ń tan ni jẹ.

“Nínú àwọn ìjiyàn lọ́wọ́lọ́wọ́ nípa àwọn ìṣàtúnṣe ìgbowóde ti Nàìjíríà, èrò tí ó tàn kálẹ̀ tí kò tọ́ ti mú gbòǹgbò: pé àwọn ará ìlú tí kò ní Nọ́ńbà Ìdámọ̀ Ìgbowóde (TIN) kò lè ní tàbí lo àpamọ́ owó báńkì.

“Èrò yìí, nígbà tí òtítọ́ jẹ́ pé ètò ìgbowóde ti Nàìjíríà ti gbilẹ̀ láti ṣàtúntò dáradára pẹ̀lú àwọn àkọsílẹ̀ orílẹ̀-èdè tí ó ti wà, tí ó mú dájú pé gbogbo ènìyàn tàbí àjọ tí ó bá yẹ ni a óò dá mọ̀ fún ìdí ìgbowóde.

“Àlàyé yìí ṣe ìlàyé bí ètò tuntun náà ṣe ń ṣiṣẹ́, ní gbígbé wá láti ìgbà tí Ilé-iṣẹ́ Ìjọba Àpapọ̀ fún Ìgbowóde Nínú Ilẹ̀ (FIRS) ti fi Àkọsílẹ̀ Ìgbowóde ti Orílẹ̀-Èdè sílẹ̀ lábẹ́ Òfin Ìgbowóde ti Nàìjíríà (2025),” ni àlàyé rẹ̀ kà.

Ó ṣàlàyé pé TIN jẹ́ àmì ìdámọ̀ tí ó jẹ́ nọ́ńbà 13 tí a ṣe láti gba àwọn àkọsílẹ̀ àwọn ènìyàn àti àwọn àjọ tí ó gbọdọ̀ san ìgbowóde lẹ́kọ̀ọ̀kan ní gbogbo Nàìjíríà.

Ó tẹ̀síwájú, “Kí ni Nọ́ńbà Ìdámọ̀ Ìgbowóde? Nọ́ńbà Ìdámọ̀ Ìgbowóde (TIN) jẹ́ àmì ìdámọ̀ tí ó jẹ́ nọ́ńbà 13 fún gbogbo ènìyàn àti àwọn àjọ tí ó gbọdọ̀ san ìgbowóde ní Nàìjíríà. Ó ní àwọn àkọsílẹ̀ bíi ọdún ìtìlẹ̀sẹ̀, orísun àkọsílẹ̀ (NIN fún àwọn ènìyàn, RC fún àwọn ilé-iṣẹ́), ìpínlẹ̀ àkọsílẹ̀, àti ìhàmọ́ra ààbò, tí ó parí pẹ̀lú ààmì ìdánilójú.

“TIN kì í ṣe ohun tí a béèrè fún lọ́nà kan ṣoṣo lára àwọn ará ìlú. Kàkà bẹ́ẹ̀, ó jẹ́ ohun èlò tí ó wà nínú òfin tí ó mú dájú pé gbogbo ẹni tí ó ń san ìgbowóde, ìbáà jẹ́ ènìyàn, ilé-iṣẹ́ tí a forúkọsílẹ̀, tàbí ẹgbẹ́ kan, ni a lè fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ lọ́nà kan ṣoṣo láàárín ètò ìgbowóde ti orílẹ̀-èdè.”

Nípa ìṣàtúntò pẹ̀lú àwọn ètò ìdámọ̀ orílẹ̀-èdè, Atoyebi tẹnu mọ́ ọ pé àwọn ará ìlú ti tẹ̀lé òfin ìgbowóde nígbà tí wọ́n bá fi NIN wọn hàn.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment