“Bàbá Mi Fi Ilé Tó Ju Ogún (20) Sílẹ̀ fún Èmi àti Àwọn Àbúrò Mi” – Abba Kyari Sọ
Abba Kyari, Igbákejì Kọmíṣọ́nà Ọlọ́pàá (DCP) tí wọ́n ti dádúró (suspended), sọ níwájú Ilé Ẹjọ́ Àpapọ̀ Gíga ní Abuja ní Ọjọ́rú pé àwọn ilé àti dúkìá tí Àjọ Tó Ń Rí Sí Ètò Òògùn Olóró (NDLEA) so mọ́ ọn jẹ́ ti bàbá rẹ̀ tójẹ́ olóògbé, wọ́n sì jọ ní i pẹ̀lú àwọn ọmọ-ìyá rẹ̀ ọgbọ̀n (30).
Kyari, ẹni tí ó bẹ̀rẹ̀ ààbò ara rẹ̀ níwájú Adájọ́ James Omotosho, sọ pé bàbá òun fi ilé tó ju ogún (20) sílẹ̀ ní Maiduguri, Ìpínlẹ̀ Borno. Ó tún fi kún un pé wọ́n ti ta díẹ̀ lára àwọn dúkìá náà láti fi san owó ìtọ́jú ìṣègùn bàbá rẹ̀ ṣáájú kí ó tó wàjà.
“N kò lè fi ipín tèmi nínú dúkìá náà sínú ìwé ìkéde dúkìá nítorí ilé 20 náà jẹ́ ti bàbá mi, kì í ṣe tèmi,” ni Kyari sọ fún ilé ẹjọ́. “Gbogbo dúkìá tí bàbá mi fi sílẹ̀ jẹ́ ti gbogbo àwa ọmọ rẹ̀, àwa sì jẹ́ bíi ọgbọ̀n (30) ní iye. Nígbà tí mo bá gba ìpín tèmi ni mo tó lè kéde rẹ̀.”
Àwọn Ẹ̀sùn Tó Dójú Kọ Kyari
NDLEA gbé ẹ̀sùn ogún-lé-lọ́gọ́ta (23) kan Kyari pẹ̀lú àwọn tí wọ́n jọ jẹ́ olùdájọ́, Mohammed Kyari àti Ali Kyari. Àwọn ẹ̀sùn náà ni àìkéde gbogbo dúkìá lẹ́kùn-únrẹ́rẹ́, mímọ̀ọ́mọ̀ fi dúkìá pamọ́, àti yíyí owó padà láìbámu pẹ̀lú Ìpín 35(3)(a) ti Òfin NDLEA àti Ìpín 15(3)(a) ti Òfin Ìdènà Ìfọwọ́ Owo Lẹ́gàn (Money Laundering) ti 2011.
Ẹ̀ka tí ń jà fún ìjọba ti pe ẹlẹ́rìí mẹ́wàá (10) wá, ó sì gbé ẹ̀rí ogún (20) kalẹ̀ ṣáájú kí wọ́n tó parí ọ̀rọ̀ wọn.
Ilé ẹjọ́ ti kọ ìdáláre ti àwọn olùdájọ́ náà lulẹ̀ ní October 28, Adájọ́ Omotosho sì tẹnu mọ́ ọn pé ìpinnu náà kò túmọ̀ sí pé wọ́n jẹ̀bi, ṣùgbọ́n ó fàyè gba àwọn olùdájọ́ láti gbé ààbò ara wọn kalẹ̀.
Ààbò Kyari Lórí Owó àti Dúkìá
Kyari jiyàn pé NDLEA kò lè fìdí ẹni tí ó ni àwọn ilé tí wọ́n so mọ́ ọn múlẹ̀, ó tọ́ka sí Ìpín 128 ti Òfin Ẹ̀rí, èyí tí ó nílò àwọn ìwé-ẹ̀rí tí wọ́n ti fọwọ́ sí fún àwọn ìṣòwò tí ó jẹ mọ́ ilẹ̀ ìjọba. Ó ṣàkíyèsí pé wọ́n ti ta díẹ̀ lára àwọn ilé náà, wọ́n sì ti pín owó rẹ̀ fún àwọn ìbátan tí wọ́n nílò rẹ̀.
Ọ̀gá Ọlọ́pàá tẹ́lẹ̀, tí ó kẹ́kọ̀ọ́ nípa Ìmọ̀ Ilẹ̀ (BSc in Geography) tí ó sì darapọ̀ mọ́ Ẹ̀ka Ọlọ́pàá Nàìjíríà ní ọdún 2000, jẹ́wọ́ pé òun kọ́kọ́ kọ̀ láti kún fọ́ọ̀mù ìkéde dúkìá náà láìsí pé àwọn amòfin rẹ̀ wà níbẹ̀.
Ó sọ pé: “Bẹ́ẹ̀ ni, mo sọ pé n kò ní ṣe àlàyé títí tí àwọn amòfin mi yóò fi dé,” ó sì fi kún un pé òṣìṣẹ́ kan sọ fún òun pé kíkọ̀ láti kún fọ́ọ̀mù náà jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀.
Ó tún fi kún un pé owó mílíọ̀nù kan tí wọ́n tọpinpin sí àwọn àkọọ́lẹ̀ rẹ̀ jẹ́ láti inú owó ìṣiṣẹ́ fún àwọn iṣẹ́ ààbò ọlọ́pàá, títí kan àwọn owó tí àwọn gómìnà san. Kyari ṣàlàyé pé owó tí wọ́n fi ránṣẹ́ sí àwọn ìbátan rẹ̀ ni wọ́n lò láti san àwọn gbèsè tí wọ́n yá láti fi ṣe àwọn iṣẹ́ pàtàkì nígbà tí wọ́n ṣì ń dúró de ìgbéyọ owó láti ìjọba.
Adájọ́ Omotosho sọ pé àlàyé lórí bóyá wọ́n ní láti kéde àwọn dúkìá ìdílé yóò wáyé ní àwọn àkọsílẹ̀ tí ó kẹ́yìn láti ọ̀dọ̀ àwọn ẹgbẹ́ méjèèjì. Ilé ẹjọ́ sun ọ̀rọ̀ náà síwájú di November 12 láti tẹ̀síwájú nínú ìgbẹ́jọ́ náà, lẹ́yìn ìbéèrè tí ẹgbẹ́ ìjọba fi sílẹ̀ láti gba àwọn ìwé àfikún fún ìwádìí.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

