Àwọn Ọ̀dọ́ Igbo Fọwọ́ Sí Ìwọ́de Oṣù Kẹ̀wá Ọjọ́ 20 Fún Títú Nnamdi Kanu Sílẹ̀
Àwọn ọ̀dọ́ tí ó ń sọ èdè Igbo kárí orílẹ̀-èdè Nàìjíríà ti fọwọ́ sí ètò ìwọ́de àlàáfíà tí wọ́n pinnu pé yóò wáyé ní Oṣù Kẹ̀wá Ọjọ́ 20, 2025, tí wọ́n dá lé láti béèrè fún títú Mazi Nnamdi Kanu, aṣáájú tí wọ́n ti fi sẹ́wọ̀n ti Indigenous People of Biafra (IPOB), sílẹ̀ láìsí àdéhùn kankan.
Nínú ìwé ìkéde tí wọ́n gbé jáde lẹ́yìn ìpàdé pàjáwìrì kan ní Awka ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun (Wednesday), àwọn ọ̀dọ́ náà — lábẹ́ àsíá Igbo Youth Leaders and Stakeholders Assembly — rọ àwọn ẹgbẹ́ ẹ̀yà mìíràn àti àwọn tí ó ń tì ìdájọ́ òdodo lẹ́yìn láti ṣe ìtìlẹ́yìn fún ìpè fún títú Kanu sílẹ̀.
Ìpàdé náà kó àwọn aṣojú láti ọ̀dọ̀ ẹ̀ka ọ̀dọ́ ti Ohanaeze Ndigbo Worldwide, National Association of Nigerian Students (NANS), ẹ̀ka ọ̀dọ́ ti Anambra State Association of Town Unions (ASATU), àti National Youth Council of Nigeria (NYCN) jọ.
Ẹgbẹ́ náà rọ àwọn ọ̀dọ́ Igbo ní ilé àti lókè-òkun láti wà ní àlàáfíà nígbà ìwọ́de náà àti láti yẹra fún oríṣi ìwà ipá tàbí ìjà èyíkéyí.
Ìwé ìkéde náà sọ pé: “A rọ àwọn ènìyàn wa láti tẹ̀lé ìlànà tí ó tọ́ ní gbogbo ìgbà ìwọ́de náà kí ẹnikẹ́ni má baà di olùfaragbá àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a kò retí.”
“Mazi Nnamdi Kanu fúnra rẹ̀ kì yóò fẹ́ kí wọ́n ta ẹ̀jẹ̀ aláìṣẹ̀ kan sílẹ̀ lórí orúkọ rẹ̀.”
Gẹ́gẹ́ bí ìwé ìkéde náà, àwọn ọ̀dọ́ náà fi ìfẹnu-ko hàn pé láìka àwọn ìgbésẹ̀ rere àìpẹ́ yìí sí bíi dídá South East Development Commission sílẹ̀, agbègbè náà ṣì ń dojú kọ ohun tí wọ́n ṣàpèjúwe gẹ́gẹ́ bí ìyọkúrò kúrò nínú àwùjọ àti ọrọ̀ ajé.
Ẹgbẹ́ náà sọ pé: “Pẹ̀lú dídá South East Development Commission sílẹ̀, a ti rò pé àkókò ogun abẹ́lé ti parí. Ṣùgbọ́n àwọn òtítọ́ àìpẹ́ yìí fi hàn pé àwọn ìṣòro ìpín-lẹ́gbẹ̀ẹ́ àti ìyọkúrò ṣì wà.”
Wọ́n rọ Ìjọba Àpapọ̀ láti gbé ànfààní ìdáríjì yẹ̀ wò fún àwọn oníjà àti láti tú Nnamdi Kanu sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí apá kan ètò ìlàjà gbòòrò kan.
Ìwé ìkéde náà fi kún un pé: “Ìjọba Àpapọ̀ kò tíì rí ìdájọ́ lórí rẹ̀ láti ìgbà tí wọ́n ti fi í sẹ́wọ̀n. Nítorí náà, a tì títú u sílẹ̀ lẹ́yìn gẹ́gẹ́ bí ojútùú ìṣèlú sí àwọn ọ̀rọ̀ ààbò àti ti òṣèlú àwùjọ tí ó wà ní Gúúsù Ìlà Oòrùn.”
Àwọn ọ̀dọ́ náà yìn ìdarí Ohanaeze Ndigbo Worldwide, àwọn gómìnà Gúúsù Ìlà Oòrùn, àti àwọn tí ó jẹ mọ́ ọ̀ràn náà fún àwọn ìbẹ̀bẹ̀ wọn tí ó ń lọ lọ́wọ́ fún títú Kanu sílẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n rọ̀ wọ́n láti mú ìgbìyànjú wọn pọ̀ sí i.
Wọ́n sọ pé: “A dúpẹ́ fún ìgbìyànjú àwọn olùdarí wa, àtijọ́ àti ti ìsinsìnyí, nínú gbígbé àlàáfíà lárugẹ ní Gúúsù Ìlà Oòrùn. Síbẹ̀síbẹ̀, a pè wọ́n láti ṣe síwájú sí i nípasẹ̀ lílo Ìjọba Àpapọ̀ láti gbé ìgbésẹ̀ tí ó pinnu.”
Ẹgbẹ́ náà tẹ́wọ́ gba ìṣọ̀kan ti àwọn tí ó ń ṣètò ìwọ́de Oṣù Kẹ̀wá Ọjọ́ 20, wọ́n sì ṣàpèjúwe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “ìgbésẹ̀ orílẹ̀-èdè lòdì sí àìdájọ́ òdodo.”
Wọ́n tún fìdí ìfaramọ́ wọn múlẹ̀ sí àlàáfíà, ìdájọ́ òdodo, àti ìṣọ̀kan tí ó dá lórí òdodo àti ìdọ́gba.
Ìwé ìkéde náà parí pẹ̀lú pé: “A fẹ́ àlàáfíà, ṣùgbọ́n kì í ṣe àlàáfíà ibojì. A fẹ́ ìṣọ̀kan, ṣùgbọ́n kì í ṣe ìṣọ̀kan ẹrú àti ọ̀gá. A béèrè ìdájọ́ òdodo, nítorí pé àwọn ènìyàn tí wọ́n kọ̀ fún ní ìdájọ́ òdodo kò lè mọ àlàáfíà ní tòótọ́.”
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

