Àwọn aṣojú àjọ Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè UN ń lo aṣọ láti gbé àṣà àti àṣà àtọwọ́dọ́wọ́ wá sórí ìtàgé àgbáyé

Àwọn aṣojú fún Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àgbáyé máa ń lo aṣọ bí ọ̀nà láti gbé àṣà àti àṣà ìbílẹ̀ wọn wá síbi àpérò àgbáyé.

Ní Ìpéjọ Gbogbogbò Àjọ Àgbáyé UN, kì í ṣe àwọn àsọyé ọ̀rọ̀ nìkan ni ó jẹ́ ohun tí won ń sọ.

Yàtọ̀ sí àwọn ọ̀rọ̀ àti àríyànjiyàn, àṣà aṣọ ti farahàn ní dẹ̀dẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìjọba-sí-ìjọba.

Ilé-iṣẹ́ ìròyìn AP sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn aṣojú nípa aṣọ tí wọ́n yàn láti wọ̀, àti ìtumọ̀ tí ó ní fún wọn àti àwọn orílẹ̀-èdè wọn.

Láàárín àwọn tí ó fa àfiyèsí ní ọdún yìí ni ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn aṣojú Áfíríkà, tí wọ́n fi ìgbéraga fi àṣà àti ìṣe àwọn orílẹ̀-èdè wọn hàn.

Láti Nàìjíríà, Maryam Bello dúró yàtọ̀ nínú aṣọ ìbílẹ̀ Hausa rẹ̀, aṣọ tí ó lágbára tí ó ṣàpèjúwe gẹ́gẹ́ bí èyí tí a “ṣe láti jẹ́ kí ó lẹ́wà láti ṣojú àṣà àwọn ọmọ Áfíríkà.” Aṣọ rẹ̀ dápọ̀ àṣà àti ìgbéraga, ó sì fi ìbúlọ́lá àwọn àṣà Nàìjíríà tó lọ́rọ̀ hàn.

Gẹ́gẹ́ bí aṣojú Lesotho, Sofonea Shale wọ fìlà ìbílẹ̀ tí orílẹ̀-èdè náà mọ̀ dáadáa, tí a mọ̀ sí mokorotlo. Shale ṣàlàyé pé, “ó fi òkè ńlá hàn, àní àgọ́ kan níbi tí olùdásílẹ̀ orílẹ̀-èdè ti lè dáàbò bo ara rẹ̀ lòdì sí ìkọlù,” ó sì so aṣọ rẹ̀ mọ́ ìtàn àti ìforítì orílẹ̀-èdè rẹ̀.

Ní Madagascar, àṣà àti ìgbàlódé dápọ̀ láti ọwọ́ Aurelie Razafinjato, ẹni tí ó fi ìtẹnumọ́ sí àmì àwọn òdòdó. “Òdòdó ní ìgbàlódé àti ìbílẹ̀ nítorí pé ó dára fún àwọn obìnrin—fún ìforítì, fún fífún obìnrin ní agbára,” ni ó sọ, ní fífi ipa tí aṣọ ní hàn gẹ́gẹ́ bí àṣà àti gbólóhùn.

Dókítà Carol Labor, olùdámọ̀ràn lórí ìlera ọpọlọ láti Sìẹ́rà Lẹ́ónè, yàn láti wọ aṣọ tí a ṣe ní orílẹ̀-èdè Gámbíà tó wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ fún ìṣẹ̀lẹ̀ UN náà. “Aṣọ yìí ni a ṣe ní Gámbíà ní pàtàkì fún ìṣẹ̀lẹ̀ yìí,” ni ó sọ, ní fífi àwọn àjọṣepọ̀ agbègbè tí ó so àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà pọ̀ láti ọwọ́ aṣọ àti àwòrán hàn.

Láti Ìlà Oòrùn Áfíríkà, Yvonne Anyango ti Kẹ́ńyà fi aṣọ Ankara Kitenge hàn, aṣọ tí ó gbajúgbajà ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà, tí a mọ̀ fún àwọn àwòrán rẹ̀ tí ó jáde gbangba àti àwọn àwọ̀ rẹ̀ tó ní ìgbàgbọ́. Fún un, ìṣe náà ṣojú ìdánimọ̀ orílẹ̀-èdè rẹ̀ àti àwọn àṣà tí wọ́n jọ pín kọjá àwọn orílẹ̀-èdè.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn aṣojú láti Gíríìsì, Bolivia, Bhutan, Norway, àti àwọn mìíràn tún tẹnu mọ́ àwọn àṣà àti aṣọ àjọ wọn, àwọn aṣojú Áfíríkà dúró yàtọ̀ fún bí wọ́n ṣe sọ àwọn òpópó Àpéjọ Gbogbogbò di pápá àṣà, ìforítì, àti ìgbéraga.

Fún Nico Maunis, oríṣiríṣi àwọn àṣà àti àwọn gbólóhùn jẹ́ ẹ̀rí pé Àpéjọ Gbogbogbò ju ìṣèlú lọ—ó jẹ́ ibi ìpàdé àwọn àṣà. Àti pé fún Áfíríkà, ìránṣẹ́ náà rọrùn: ìjọba-sí-ìjọba lè wáyé kì í ṣe nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ nìkan, ṣùgbọ́n nípasẹ̀ àwọn aṣọ, àwọn àmì, àti àwọn àṣà tí a gbé pẹ̀lú ìgbéraga sí pápá ìṣeré àgbáyé.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment