Atiku rọ̀ kí wọ́n tún òfin Igbesẹ Tuntun Awon Atunse Owo-ori se
Atiku rọ̀ kí wọ́n tún òfin Igbesẹ Tuntun Awon Atunse Owo-ori se
Igbákejì Ààrẹ tẹ́lẹ̀ rí, Atiku Abubakar, ti bopá mọ́ ìgbésẹ̀ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àpapọ̀ láti tún òfin àtúnṣe orí-ẹrù tí wọ́n fọwọ́ sí láìpẹ́ yìí tẹ̀ jáde (re-gazette).
Ó sọ pé títún òfin náà gbé yẹ̀wò láti ìbẹ̀rẹ̀ ni ojútùú kan ṣoṣo sí rúkèrúdò tó yí imúṣẹ rẹ̀ ká ní ọjọ́ kìíní, oṣù kìíní, ọdún 2026.
Atiku nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀ ṣàlàyé pé ìyàtọ̀ tó wà nínú ìwé òfin tí ìjọba tẹ̀ jáde jẹ́ “ọ̀ràn pàtàkì tó tàpá sí òfin ìpìlẹ̀ orílẹ̀-èdè”.
Ó tẹnu mọ́ ọn pé òfin kankan tí wọ́n tẹ̀ jáde lọ́nà tó yàtọ̀ sí èyí tí àwọn aṣòfin fọwọ́ sí jẹ́ asán.
“Ijẹrisi nipasẹ Ile Asofin pe ẹya iwe iroyin ti Ofin Owo-ori Tinubu ko ṣe afihan ohun ti Ile Asofin Orile-ede gba ni deede gbe oro ofin to buru soke,” Atiku sọ.
Òfin tí wọn kò fọwọ́ sí lọ́nà tí wọ́n gbà tẹ̀ ẹ́ jáde kì í ṣe òfin. Lábẹ́ abala kejì-dín-lọ́gọ́ta (Section 58) nínú Òfin Ìpìlẹ̀ ọdún 1999, ọ̀nà tí a ń gbà gbé òfin kalẹ̀ ṣe kedere: àwọn ilé méjèèjì gbọ́dọ̀ fọwọ́ sí i, Ààrẹ yóò tẹ̀wọ́ bọ̀ ọ́, lẹ́yìn náà ni a óò tó tẹ̀ ẹ́ jáde.”
“Gesetting jẹ iṣe iṣakoso; Kò ṣẹ̀dá òfin, kò ṣẹ̀dá òfin, kò ṣẹ̀dá òfin, tàbí kò sàn ìwà àìtọ́.”
Ó kìlọ̀ pé fífi àwọn nǹkan sí i lẹ́yìn ìgbésẹ̀, píparẹ́ wọn, tàbí àtúnṣe láìsí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ òfin jẹ́ “ìtànjẹ, kìí ṣe àṣìṣe àwọn akọ̀wé”.
“Kò sí àṣẹ ìṣàkóso láti ọ̀dọ̀ Ààrẹ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin, Godswill Akpabio, tàbí Alága Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin, Tajudeen Abbas, tó lè fìdí irú àbùkù bẹ́ẹ̀ múlẹ̀ tàbí kí ó dá àtúnyẹ̀wò náà láre láìsí àtúnyẹ̀wò àti àtìlẹ́yìn ààrẹ tuntun,” ó fi kún un.
Ó tún sọ pé ìgbìyànjú láti yára ṣe àtúnyẹ̀wò náà nígbà tí ó ń fa àwọn ìwádìí òfin “ń ba àbójútó ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin jẹ́, ó sì ń gbé àpẹẹrẹ ewu kalẹ̀.
Àwọn ọ̀rọ̀ Atiku wá ní wákàtí díẹ̀ lẹ́yìn tí Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin ti kéde pé òun yóò bá àwọn ilé iṣẹ́ ìjọba, ẹ̀ka, àti àwọn ilé iṣẹ́ tó bá yẹ ṣiṣẹ́ láti tún ṣe àtúnyẹ̀wò òfin owó orí.
Nítorí àníyàn nípa àwọn àìdọ́gba tí wọ́n sọ, Ẹgbẹ́ Àwọn Agbẹjọ́rò Nàìjíríà (NBA) pè fún ìdádúró ìmúṣẹ àwọn òfin owó orí, títí di ìgbà tí ìwádìí náà yóò parí.
Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù Kejìlá, ọmọ ẹgbẹ́ Ilé Aṣòfin, Abdussamad Dasuki, sọ pé ìyàtọ̀ wà láàárín òfin àtúnṣe owó orí tí ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin orílẹ̀-èdè gbé kalẹ̀ àti ìwé ìròyìn tí gbogbo ènìyàn lè kà.
Òfin àtúnṣe owó orí, tí a retí pé yóò bẹ̀rẹ̀ ní kíkún ní oṣù kìíní ọdún 2026, dojú kọ àtakò kódà kí ó tó di pé ó di òfin.
Ìgbésẹ̀ yìí wá lẹ́yìn tí Ẹgbẹ́ àwọn Agbẹjọ́rò ní Nàìjíríà (NBA) rọ ìjọba láti dá imúṣẹ òfin náà dúró ná nítorí àwọn àròyé pé ohun tí wọ́n tẹ̀ sínú ìwé ìjọba (Gazette) yàtọ̀ sí ohun tí àwọn aṣòfin jíròrò lé lórí.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

