Turaki – Adeleke Kò tíì Sọ fún PDP pé Ó Ti Fi Ipò Sílẹ̀

Last Updated: December 2, 2025By Tags: ,

Alága Orílẹ̀-èdè ẹgbẹ́ Peoples Democratic Party (PDP), Tanimu Turaki, sọ pé ẹgbẹ́ òṣèlú náà kò tíì gba ìbánisọ̀rọ̀ àṣẹ kankan láti ọ̀dọ̀ Gómìnà Ademola Adeleke ti Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun nípa ìfipòsílẹ̀ rẹ̀ kúrò ní PDP.

Turaki sọ èyí nígbà tí ó ń bá àwọn oníwèé-ìròyìn sọ̀rọ̀ ní kété lẹ́yìn ìpàdé Ìgbìmọ̀ Iṣẹ́ Orílẹ̀-èdè (NWC) ti ẹgbẹ́ náà ní Àbújá ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun.

Ó sọ pé bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Adeleke ní ẹ̀tọ́ láti wà tàbí kúrò nínú ẹgbẹ́ náà, kò tíì fi ìgbìmọ̀ náà tó létí pé òun ti fi ipò mẹ́ńbà rẹ̀ sílẹ̀.

“A ti rí ìwé nínú àwọn ìròyìn tí wọ́n sọ pé ó ti fi ipò mẹ́ńbà rẹ̀ sílẹ̀ kúrò nínú ẹgbẹ́ wa, ṣùgbọ́n mo sọ fún yín pé títí di àkókò yìí, a kò tíì gba ìfihàn àṣẹ kankan láti ọ̀dọ̀ rẹ̀ pé ó ti kúrò nínú ẹgbẹ́ yìí.

“Nípa àwọn ìtọ́nisọ́nà tí a ti fún àwọn ènìyàn wa níbi iṣẹ́, mo mọ̀ pé orúkọ Gómìnà Adeleke wà láàárín àwọn olùdíje tí wọ́n ń díje fún ìwé ẹ̀tọ́ ìdìbò (ticket) náà.

“Nítorí náà, bí ó bá pinnu—ìbáà jẹ́ nípa ara rẹ̀ tàbí nípasẹ̀ aṣojú ní àárín gbùngbùn ìdìbò àkọ́kọ́ náà—pé ó ti fẹsẹ̀ yọ kúrò tàbí kò gbà láti fi ara rẹ̀ hàn, èyí yóò jẹ́ apá kan ìròyìn tí a óò gbà.

“Ní tiwa, kódà bí ohun tí a rí lórí ìkànnì ayélujára bá jẹ́ òtítọ́, gẹ́gẹ́ bí ọmọ Nàìjíríà, Gómìnà Adeleke, bíi ẹnikẹ́ni mìíràn, ní ẹ̀tọ́ òfin sí òmìnira ìgbégbékalẹ̀ ẹgbẹ́. Ó ní òmìnira láti wọlé, ó sì ní òmìnira láti kúrò nínú èyíkéyìí ẹgbẹ́ òṣèlú,” ni ó sọ.

Turaki sọ pé agbára àti okun PDP wà pẹ̀lú àwọn ènìyàn, kì í ṣe pẹ̀lú àwọn tí wọ́n dìbò fún lábẹ́ àsíá ẹgbẹ́ náà.

“A wà pẹ̀lú àwọn ènìyàn wa lódidi, pẹ̀lú oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run, nígbà tí àkókò ìdìbò bá dé, wọn yóò fi hàn fún àwọn ọmọ Nàìjíríà pé PDP ṣì wà ní àwòrán tí ó tọ́ àti lódidi,” ni Turaki sọ.

Lórí Àwọn Ìgbésẹ̀ Inú Ẹgbẹ́

Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ lórí àwọn ìgbésẹ̀ inú ẹgbẹ́ náà, Turaki sọ pé NWC ti gbé àwọn ìpàdé àpapọ̀ ẹgbẹ́ (congresses) ní Ọ̀ṣun tí wọ́n ṣe láti yan àwọn aṣojú ìgbàdíẹ̀ yẹ̀ wò, wọ́n sì ti fọwọ́ sí i.

Ó tún sọ pé ìdìbò àkọ́kọ́ ti ẹgbẹ́ náà fún ipò gómìnà ní Ọ̀ṣun ń lọ ní àlàáfíà, ó sì ṣàkíyèsí pé Adeleke ṣì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn olùdíje nínú ìgbésẹ̀ náà.

Turaki fi kún un pé NWC ti tún gbé àwọn ètò tí wọ́n ṣe kalẹ̀ fún ṣíṣe ìdìbò ìjọba ìbílẹ̀ ní Anambra yẹ̀ wò, ó sì nírètí pé PDP yóò gbá ìdìbò náà kálẹ̀.

Lórí Àwọn Gómìnà Tẹ́lẹ̀

Turaki tún sọ pé àwọn gómìnà ẹgbẹ́ náà tẹ́lẹ̀ rí tí Ààrẹ Bola Tinubu yàn fún àwọn ìyàn sí ipò mínísítà tí kì í ṣe ti iṣẹ́-oòjọ́ kò tíì fi ìdàgbàsókè náà tó ẹgbẹ́ náà létí.

Ó sọ pé: “Fún àwọn gómìnà tẹ́lẹ̀ rí tí wọ́n ti yàn, a kò tíì gba ìfihàn kankan láti ọ̀dọ̀ wọn ní wíwá ìyọ̀nda tàbí fífi ìyàn náà tó wa létí… Ṣùgbọ́n fún báyìí, mo lè fi dá yín lójú pé a kò tíì gba ìbánisọ̀rọ̀ kankan láti ọ̀dọ̀ wọn tó ń fi hàn wá pé wọ́n ti yàn wọ́n fún ipò aṣojú orílẹ̀-èdè.”

Lórí Ààbò

Nípa ìṣòro ààbò tí Nàìjíríà ń dojú kọ lọ́wọ́lọ́wọ́, Turaki sọ pé NWC gba Ìjọba Àpapọ̀ ní ìmọ̀ràn láti tètè yí ìgbékalẹ̀ ààbò orílẹ̀-èdè náà padà.

Ó sọ pé: “A rọ ìjọba àpapọ̀ láti múra sílẹ̀, àti láti bẹ̀rẹ̀ sí í gbé yíyí ìgbékalẹ̀ ààbò ní orílẹ̀-èdè yìí yẹ̀ wò.

Ó tún fi kún un pé: “Àwa ní PDP gbà pé ipò tí wọ́n ti ń pe àwọn gómìnà ní olórí àwọn òṣìṣẹ́ ààbò ti ìpínlẹ̀ wọn, síbẹ̀ tí wọn kò ní agbára kankan lórí síṣe ìṣàkóso àwọn iṣẹ́ àwọn ológun àti àwọn òṣìṣẹ́ ààbò tí ó ń ṣiṣẹ́ ní àwọn ìpínlẹ̀ wọn, jẹ́ ohun tí ó nílò àtúnṣe gbogbogbòò.”

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment