Tinubu, NASS, Wike Fi N320m Ṣe Ìtọrẹ fún Ẹgbẹ́ Ọmọ-ogun Naijiria fún Ọjọ́ Ìrántí Àwọn Ọmọ-ogun 2026

Last Updated: December 2, 2025By Tags: , , ,

Ààrẹ Bola Tinubu ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun ní Àbújá ṣetọrẹ Náírà 200 mílíọ̀nù fún Ẹgbẹ́ Àwọn Ológun Tí Wọ́n Ti Fẹ̀yìn Tì ti Nàìjíríà (Nigerian Legion), ó sì tún fi ìdí ìfọkànsìn ìjọba rẹ̀ múlẹ̀ láti mú ìgbádùn àwọn ológun, àwọn òṣìṣẹ́ tí wọ́n farapa, àti àwọn ìdílé àwọn akọni tí ó ti ṣubú lulẹ̀ sunwọ̀n sí i.

Wọ́n kéde ìṣe àánú náà lásìkò Ìgbéjáde Àmì Ìpè Ìrànlọ́wọ́ ti Ọjọ́ Ìrántí Àwọn Ológun ti ọdún 2026 tí wọ́n ṣe ní Ààfin Ààrẹ.

Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àpapọ̀ (NASS), tí Ààrẹ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin, Godswill Akpabio, àti Igbákejì Agbọ̀rọsọ Ilé Àwọn Aṣojú, Benjamin Kalu, ṣojú fún, ṣe ìlérí àfikún Náírà 100 mílíọ̀nù fún Àwọn Aṣòfin.

Mínísítà fún Àgbègbè Olú-Ìlú Àpapọ̀ (FCT), Nyesom Wike, tún kéde ṣíṣe ẹ̀bùn Náírà 20 mílíọ̀nù.

Níbi ìṣẹ̀lẹ̀ náà, Alága Ìgbìmọ̀ Orílẹ̀-èdè ti Ẹgbẹ́ Àwọn Ológun Tí Wọ́n Ti Fẹ̀yìn Tì ti Nàìjíríà, Morenike Grace Henry, fi òdòdó ìrántí (remembrance poppy) dá Ààrẹ, Igbákejì Ààrẹ Kashim Shettima, Ààrẹ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Akpabio, Igbákejì Agbọ̀rọsọ Kalu, àti àwọn Ọ̀gágun Ológun lọ́ṣọ̀ọ́.

Ààrẹ Tinubu rọ àwọn ilé iṣẹ́ ìjọba, àwọn àjọ ilé iṣẹ́, àti àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà tí wọ́n ní ẹ̀mí gbogbogbò láti fi ọwọ́ rere mú Ẹgbẹ́ ọmọ ogun, èyí tí ó ń ṣètìlẹ́yìn fún àwọn ológun tí wọ́n ti fẹ̀yìntì, àwọn opó, àti àwọn tí wọ́n gbẹ́kẹ̀lé àwọn ológun tí wọ́n ti kú.

“Gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè tí ó ní ọpẹ́, a gbọ́dọ̀ bu ọlá fún àwọn tí ó ti ṣubú, ṣètìlẹ́yìn fún àwọn tí ó farapa, kí a sì tọ́jú gbogbo àwọn tí ó dáhùn sí ìpè láti ṣiṣẹ́,” ó wí.

“Ọjọ́ Ìrántí Àwọn Ọmọ-ogun mú wa rántí ìpè sí àlàáfíà àti pàtàkì ìṣọ̀kan. Bí a ṣe ń bu ọlá fún àwọn akọni wa, mo ké sí gbogbo ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà láti kọ ọ̀rọ̀ ìyàsọ́tọ̀ sílẹ̀ kí a sì gba ọ̀wọ̀, ìfaradà, àti òye. Ìyàtọ̀ wa jẹ́ ohun ìní orílẹ̀-èdè kan.”

Èyí wà nínú ọ̀rọ̀ kan tí Olùdámọ̀ràn Pàtàkì sí Ààrẹ lórí ìwífún àti ọgbọ́n, Bayo Onanuga, sọ ní ọjọ́ Ìṣẹ́gun, ọjọ́ Kejì oṣù Kejìlá.

Ààrẹ gbóríyìn fún Àwọn Ọmọ-ogun fún mímú ìdúróṣinṣin padà sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn agbègbè káàkiri orílẹ̀-èdè náà, ó sì sọ pé ìfọwọ́sowọ́pọ̀ láàrín àwọn ilé iṣẹ́ ààbò ti mú àwọn àǹfààní pàtàkì wá. Ó tẹnu mọ́ ìfarajì ẹgbẹẹgbẹ̀rún àwọn ọlọ́tẹ̀, pípa àwọn olórí àwọn oníjàgídíjàgan pàtàkì, àti gbígbà ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ẹlẹ́wọ̀n sílẹ̀.

Ààrẹ tún kíyèsí ààbò ojú omi tí ó dára síi, ó mẹ́nu ba ìdínkù nínú olè jíjà epo, ìjalè, àti pípa ẹja láìbófinmu. Ó fi ìlọsíwájú náà hàn sí àwọn ìpele tuntun tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ gbà àti àwọn agbára tí a mú sunwọ̀n síi nínú ẹgbẹ́ ọmọ ogun ojú omi, ẹgbẹ́ ọmọ ogun, àti ẹgbẹ́ ọmọ ogun ojú omi.

“Gẹ́gẹ́ bí Ààrẹ àti Olórí Àgbà, mo ṣì pinnu láti pèsè àti láti fún àwọn ọmọ ogun wa níṣìírí nítorí pé ààbò ni òpó pàtàkì ti Àgbékalẹ̀ Ìrètí Tuntun,” ó wí. Ó fi kún un pé ìṣàkóso rẹ̀ ti mú àwọn owó oṣù pọ̀ sí i, ó ti mú àwọn baálẹ̀ tí a ti mú sunwọ̀n sí i, ó ti mú kí ìtọ́jú ìlera lágbára sí i, ó ti mú kí àwọn Iṣẹ́ Ìtọ́jú Ìlera Ààbò gbòòrò sí i, ó sì ti mú ìjẹ́rìí ìfẹ̀yìntì tuntun wá nípasẹ̀ ìṣọ̀kan BVN àti NIN.

Olórí Àwọn Ọ̀gá Ààbò, Lt.-Gen. Olufemi Oluyede, bẹ àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà láti wo àmì náà gẹ́gẹ́ bí àmì ìtìlẹ́yìn fún àwọn akọni tí wọ́n ti kú àti àwọn ìdílé wọn. Ó dúpẹ́ lọ́wọ́ Ààrẹ Tinubu fún ìdókòwò tí ó ń tẹ̀síwájú nínú ohun èlò, ìdánilẹ́kọ̀ọ́, àti ìrànlọ́wọ́.

“Nígbà tí a bá wọ àmì yìí, a sọ fún àwọn ọmọ ogun wa pé: Nàìjíríà rántí yín. Nígbà tí a bá ṣètìlẹ́yìn fún owó ìpè, a jẹ́rìí sí i pé Nàìjíríà bìkítà. Nígbà tí a bá dúró papọ̀ lónìí, a kéde pé Nàìjíríà kò ní fi àwọn tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ ní orúkọ rẹ̀ sílẹ̀ láéláé,” Oluyede wí.

Akọ̀wé Àkókò, Ilé Iṣẹ́ Ààbò, Richard Pheelangwa, ṣàpèjúwe Ọjọ́ Ìrántí gẹ́gẹ́ bí àkókò láti bu ọlá fún ìgboyà àti ìrúbọ àwọn òṣìṣẹ́ tí wọ́n dáàbò bo orílẹ̀-èdè náà. Ó tún kí àwọn ọmọ ogun tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ tí wọ́n dojúkọ ìpalára, ìṣọ̀tẹ̀, ìwà ọ̀daràn, àti àwọn ewu ààbò mìíràn.

Ó yin Ààrẹ fún ṣíṣe àfiyèsí àlàáfíà àwọn ìdílé ológun, ó sì sọ pé ọ̀pọ̀ àwọn agbègbè tí ogun ti ṣẹ̀lẹ̀ tẹ́lẹ̀ ti bẹ̀rẹ̀ sí í tún kọ́, pẹ̀lú àwọn ilé ìwé tí wọ́n tún ṣí sílẹ̀ àti àwọn ọjà tí wọ́n tún padà.

“Lẹ́yìn gbogbo agbègbè ààbò ni àwọn ọkùnrin àti obìnrin tí ìgboyà wọn ń fihàn ìwà orílẹ̀-èdè wa dúró sí. Àwọn kan ń bá a lọ láti ṣiṣẹ́ pẹ̀lú àwọn àmì tí a lè rí àti èyí tí a kò lè rí; àwọn mìíràn san owó gíga jùlọ. Lónìí, a bu ọlá fún ìdúróṣinṣin wọn, ìgboyà wọn, àti ìfọkànsìn wọn,” ó fi kún un.

Ọjọ́ Ìrántí Àwọn Ọmọ-ogun ni a máa ń ṣe lọ́dọọdún ní ọjọ́ kẹẹ̀ẹ́dógún oṣù kìíní láti bu ọlá fún àwọn ọmọ-ogun tí wọ́n ṣubú àti láti ṣe ayẹyẹ àwọn ọmọ-ogun tí wọ́n wà láàyè.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment