Ìlòkulò owó Naira ṣì jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ ìjìyà, CBN kìlọ̀
Ilé Ìfowópamọ́ Àgbà ti Nàìjíríà (Central Bank of Nigeria – CBN) ti kìlọ̀ fún àwọn ọmọ Nàìjíríà láti dádúró fífi àbùkù kan Naira, ó sì tẹnu mọ́ ọn pé owó orílẹ̀-èdè náà jẹ́ àmì tí ó yẹ fún ọ̀wọ̀ àti lílò dáradára.
Nígbà tó ń sọ̀rọ̀ níbi ìfihàn CBN ní Enugu ní ọjọ́ Ìṣẹ́gun, Olùdarí Àgbà ti Ẹ̀ka Ìbánisọ̀rọ̀ Ilé-iṣẹ́, Arábìnrin Hakama Sidi Ali, rọ àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè láti “bọ́wọ́ fún kí wọ́n sì pa ìmọ́tótó owó Naira mọ́,” ó tẹnu mọ́ ọn pé lílo owó náà ṣì jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ ìjìyà.
“A ń bẹ̀ gbogbo àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà gidigidi: ẹ má ṣe fọ́n owó náà, ẹ má ṣe gbó, ẹ gé ara yín, tàbí kí ẹ ṣe àdàkọ owó Naira. Ó jẹ́ àmì orílẹ̀-èdè wa pàtàkì,” ó sọ, ó sì sọ pé lílo owó tó tọ́ ṣe pàtàkì fún mímú àṣà ìnáwó sunwọ̀n sí i àti mímú kí ètò ìsanwó lágbára sí i.
Sidi Ali gba gbogbo ènìyàn nímọ̀ràn láti gbẹ́kẹ̀lé ìwífún tí a ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ láti inú àwọn ọ̀nà ìtajà owó láti yẹra fún ìròyìn èké, pàápàá jùlọ nípa àwọn ìlànà àti ìlànà owó. Ó fi kún un pé àtúnṣe CBN, títí kan fífún owó ní ìtọ́jú, ìṣọ̀kan owó pàṣípààrọ̀, àti mímú kí ìmọ̀ nípa rẹ̀ sunwọ̀n sí i, ti mú kí ètò ìnáwó dúró dáadáa, ó ti mú kí owó àti ìpamọ́ sunwọ̀n sí i, ó sì ti mú kí ọjà FX lágbára sí i.
Gẹ́gẹ́ bí ó ti sọ, àwọn olórí CBN lábẹ́ Ọ̀gbẹ́ni Olayemi Cardoso ti gbé àwọn ìgbésẹ̀ láti mú kí ìdúróṣinṣin wà, títí kan àtúnṣe owó ilé ìfowópamọ́, ìfilọ́lẹ̀ BVN tí kìí ṣe olùgbé, àti àtúnṣe tí ń lọ lọ́wọ́ nínú ètò ìsanwó.
Nígbà tí ó ń kí àwọn olùkópa káàbọ̀, Adájọ́ Agbeze, Olùdarí Ẹ̀ka CBN Enugu, tí Uche Ezike ṣojú fún, tún tẹnu mọ́ pàtàkì ìṣàkóso owó ní ọ̀nà tí ó tọ́. Ó sọ pé ìlànà ìpamọ́ owó jẹ́ pàtàkì sí ààbò oníbàárà àti ìsapá ìmọ̀ nípa owó ilé ìfowópamọ́.
“Ìbáṣepọ̀ náà fún gbogbo ènìyàn—àwọn ilé ìfowópamọ́, àwọn oníṣòwò, àwọn akẹ́kọ̀ọ́, àti gbogbo ènìyàn—òye tí ó ṣe kedere nípa bí àwọn ìlànà CBN, títí kan ìṣàkóso owó tí ó tọ́, ṣe ní ipa lórí àwọn ìṣòwò ojoojúmọ́,” ó sọ.
Ìfihàn náà pe àwọn ògbóǹkangí láti àwọn ẹ̀ka CBN pàtàkì jọ láti kọ́ àwọn olùníláárí nípa àtúnṣe ètò ìsanwó, ẹ̀tọ́ oníbàárà, àwọn iṣẹ́ ìnáwó kékeré, àti àwọn ìlànà ìṣàkóso owó. Àwọn aláṣẹ méjèèjì gba àwọn olùkópa níyànjú láti béèrè ìbéèrè kí wọ́n sì kópa ní kíkún, wọ́n kíyèsí pé ìsopọ̀ owó tí ó dúró ṣinṣin àti ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé sinmi lórí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ gbogbo ènìyàn àti lílo owó náírà ní ọ̀nà tí ó tọ́.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

