Ouattara Ivory Coast

Ouattara Borí Nínú Ìdìbò Ààrẹ Ivory Coast Fún Ìgbà Kẹrin Pẹ̀lú Ìbò Tó Pọ̀ Jù

Ìgbìmọ̀ Ìdìbò ti Ivory Coast kéde ní Ọjọ́ Aje (Monday) pé Ààrẹ orílẹ̀-èdè náà, Alassane Ouattara, ti wọlé fún ìgbà kẹrin, ó sì gba 89.77 nínú ọgọ́rùn-ún (percent) ìbò nínu ìdìbò tí àwọn àwọn alátakò rẹ̀ méjì kò sí níbẹ̀.

Ó fẹ́rẹ̀ẹ́ tó mílíọ̀nù mẹ́sàn-án àwọn olùdìbò tí wọ́n yẹ láti dìbò ní ọjọ́ Sátidé nínú olùpèsè koko tó ga jùlọ ní àgbáyé, èyí tí ó ti kojú ìdìbò àti àwọn ìkọlù jihadist tó ń yọ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ibi ìwọ̀ oòrùn Áfíríkà lẹ́nu ṣùgbọ́n èyí tí ó mú kí wàhálà pọ̀ sí i àti ìwà ipá tó léwu ní ìpele ìdìbò náà.

Kódà kí ìkéde ìdìbò ìgbà díẹ̀ tó wáyé, wọ́n ti retí pé Ouattara yóò gba ipò náà, lẹ́yìn tí àwọn ìròyìn ní ìbẹ̀rẹ̀ ọjọ́ Àìkú fi hàn pé ó borí ní ìpín 90 nínú ọgọ́rùn-ún ìdìbò náà. Iye àwọn ènìyàn tó ń jáde lọ sí ibi ààbò ní àríwá rẹ̀.

Olórí ìṣèlú náà tún wà ní ipò iwájú ní àwọn agbègbè tí àwọn alátakò ti ń gbé ní gúúsù àti àwọn apá ibi tí ó wà ní ibi ìṣòwò ní Abidjan, níbi tí àwọn ibùdó ìdìbò ti fẹ́rẹ̀ẹ́ ṣófo ní ọjọ́ Sátidé.

Oníṣòwò Jean-Louis Billon ló wà ní ipò kejì lẹ́yìn olórí àwọn onímọ̀ nípa ìdìbò pẹ̀lú 3.09 ogorun, gẹ́gẹ́ bí ààrẹ ìgbìmọ̀ náà Ibrahime Kuibiert Coulibaly, ẹni tó kéde pé àwọn ènìyàn yóò jáde ní 50.10 ogorun — èyí tó jọ ti ọdún 2020, nígbà tí Ouattara gba 94 ogorun ìdìbò nínú ìdìbò tí àwọn alátakò pàtàkì kò gbà.

Ní àkókò yìí, àwọn olórí ẹgbẹ́ Ouattara — ààrẹ tẹ́lẹ̀ Laurent Gbagbo àti Credit Suisse, ààrẹ tẹ́lẹ̀, Tidjane Thiam — ni wọ́n kọ̀ láti dúró, Gbagbo fún ẹjọ́ ọ̀daràn àti Thiam fún gbígbà orílẹ̀-èdè Faransé.

“Àìsí wọn, ìpè wọn láti má ṣe kópa nínú ìdìbò náà, àti àyíká wàhálà tó burú sí i ní àwọn ọjọ́ àìpẹ́ yìí sọ àsọtẹ́lẹ̀ pé àwọn olùdìbò yóò parẹ́,” William Assanvo, olùwádìí ní Institute for Security Studies (ISS) sọ.

Ní ìlú Gagnoa ní gúúsù, ìlú olókìkí Gbagbo tẹ́lẹ̀, Ouattara gba 92 ogorun ìdìbò ṣùgbọ́n pẹ̀lú ìwọ̀n ìdìbò 20 ogorun péré.

Àwọn alátakò ti kọ̀ láti gba “òfin kankan” sí Ouattara, wọ́n sì ti pè fún ìdìbò tuntun.

‘Ìdìbò tó dákẹ́ jẹ́ẹ́’
Onímọ̀ nípa ìṣèlú Geoffroy Kouao gbàgbọ́ pé “ìwọ̀n ìdìbò fi ohun méjì hàn”.

“Àkọ́kọ́, àwọn olùrànlọ́wọ́ Ògbẹ́ni Ouattara jáde ní agbára, gẹ́gẹ́ bí àwọn àbájáde Soviet-bíi ti Soviet ṣe fihàn ní àwọn agbègbè kan,” Kouao sọ.

“Àti èkejì, àwọn olùrànlọ́wọ́ (àwọn ẹgbẹ́ òṣèlú Gbagbo àti Thiam) kò lọ sí ìdìbò.”

Billon tún fi àníyàn hàn ní ọjọ́ Àìkú fún “ìdìbò tó kéré gan-an ní àwọn agbègbè kan”, nígbà tí wọ́n ṣì ń kí Ouattara.

Billon àti àwọn olùdíje mìíràn nínú ìdìbò náà, títí kan obìnrin àkọ́kọ́ Simone Ehivet Gbagbo tẹ́lẹ̀, kò ní àǹfààní láti dé ìpele kejì nítorí àìsí ìtìlẹ́yìn láti ọ̀dọ̀ ẹgbẹ́ òṣèlú ńlá tàbí àwọn ohun èlò ìnáwó pàtàkì.

Àwọn ìpè ìwọ́de láti ọ̀dọ̀ àwọn alátakò pàtàkì ti ṣáájú yọrí sí ìrúkèrúdò tó léwu ní ìpele ìdìbò náà, pẹ̀lú ó kéré tán ènìyàn mẹ́jọ tí wọ́n pa ní oṣù yìí àti pé ó fẹ́rẹ̀ẹ́ tó ogún méjìlá tí wọ́n ti gbọ́ pé ó farapa nínú ìjà ọjọ́ ìdìbò ní nǹkan bí ibùdó ìdìbò 200.

Ìjọba ti kéde ìdènà òru ní àwọn agbègbè kan, wọ́n sì ti kó àwọn ọmọ ogun ààbò 44,000 lọ sí orílẹ̀-èdè náà.

Àwọn ìdìbò ààrẹ ní orílẹ̀-èdè náà sábà máa ń kún fún wàhálà àti ìrúkèrúdò.

Ouattara kọ́kọ́ dé ipò àkóso lẹ́yìn ìjà ààrẹ láàárín òun àti Laurent Gbagbo láàárín ọdún 2010 sí 2011, èyí tí ó pa ẹ̀mí tó lé ní ẹgbẹ̀rún mẹ́ta láàrín àwọn olùrànlọ́wọ́ wọn.

Ní ọjọ́ Ajé, Abidjan padà sí ìgbòkègbodò tó fẹ́rẹ̀ẹ́ déédé lẹ́yìn tí wọ́n ti fi olú ìlú sílẹ̀ ní ìparí ọ̀sẹ̀.

“Àwọn ará Ivory sọ pé Rárá fún àwọn wòlíì ìparun,” ni olórí ìwé ìròyìn Patriote, ìwé ìròyìn kan tó ń gbèjà Ouattara, sọ, ó sì yin “ìdìbò tó dákẹ́ jẹ́ẹ́”.

Àmọ́, Notre Voie, ìwé ìròyìn alátakò, tọ́ka sí “ìdìbò tó ń ṣàfihàn orílẹ̀-èdè tó pín sí méjì”.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment