Ẹ̀sùn Ìwà Ọ̀daràn Ayélujára: Wọ́n Sun Ìgbẹ́jọ́ Sẹ́nátọ̀ Natasha Sí Ọjọ́ Kẹrìnlélógún Oṣù Kọkànlá

Ilé-Ẹjọ́ Gíga Àpapọ̀ (FHC) ní Abuja ti sun ìgbẹ́jọ́ tí ó ń lọ lọ́wọ́ ti Sẹ́nátọ̀ Natasha Akpoti-Uduaghan lórí àwọn ẹ̀sùn ìwà ọ̀daràn ayélujára (cybercrime) sí Ọjọ́ Kẹrìnlélógún Oṣù Kọkànlá (November 24).

Ìgbẹ́jọ́ náà, tí wọ́n ti wéwèé fún ní Oṣù Kẹ̀wá Ọjọ́ 20, ni ìfẹ̀họ́nú tí ó ń béèrè fún dídá olórí tí wọ́n ti fi sẹ́wọ̀n ti Indigenous People of Biafra (IPOB), Nnamdi Kanu, sílẹ̀ ti dá dúró ní Ọjọ́ Ajé (Monday). Àwọn ìfẹ̀họ́nú náà dá àwọn iṣẹ́ ìṣàkóso dúró ní àwọn apá kan Federal Capital Territory (FCT), tí ó sì dènà ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn láti wọ àwọn ibi iṣẹ́ wọn àti ọ́fíìsì wọn.

Ìwádìí kan ní ilé-ẹjọ́ ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun (Tuesday) fi hàn pé Adájọ́ Mohammed Umar, tí ó ń darí ọ̀rọ̀ náà, ti tún ṣe ìlànà ìgbẹ́jọ́ tí ó tẹ̀ lé e fún Ọjọ́ Kẹrìnlélógún Oṣù Kọkànlá.

Akpoti-Uduaghan dojú kọ ẹ̀sùn mẹ́fà (six-count charge), tí wọ́n fi àmì sí bí FHC/ABJ/CR/195/2025, lábẹ́ Cybercrimes (Prohibition, Prevention, etc.) Amendment Act 2024. Wọ́n fẹ̀sùn kàn án pé ó fi ìsọfúnni èké àti ìsọfúnni tí ó léwu ránṣẹ́ nípasẹ̀ ẹ̀rọ ìbánisọ̀rọ̀ pẹ̀lú ète láti pàrọ́rọ̀, ru ìjà sókè, fi ẹ̀mí wewu, àti dá ìdarúdarù sílẹ̀ nínú àwùjọ.

Ní pàtàkì, àwọn ẹ̀sùn náà pẹ̀lú sísọ pé, nígbà àpéjọ kan ní Ihima, Ìpínlẹ̀ Kogi, ní Oṣù Kẹrin Ọjọ́ 4, 2025, ó fẹ̀sùn kàn pé Ààrẹ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin, Godswill Akpabio, pàṣẹ fún Gómìnà tẹ́lẹ̀, Yahaya Bello, láti pa òun. Wọ́n tún fẹ̀sùn kàn án pé ó tún sọ ẹ̀sùn náà léraléra nígbà ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò orí tẹlifíṣọ̀n.

Nígbà ìgbẹ́jọ́ tí ó kẹ́yìn ní Oṣù Kẹ̀sán Ọjọ́ 22, ìwéwèé àwọn agbẹjọ́rò ìjọba láti pe àwọn ẹlẹ́rìí ti dúró nítorí àtakò ìpilẹ̀ṣẹ̀ tí àwọn amòfin olùjìyà gbé kalẹ̀. Ehiogie West-Idahosa (SAN), amòfin Akpoti-Uduaghan, jiyàn pé àtakò náà sọ pé ilé-ẹjọ́ kò ní agbára láti gbọ́ ọ̀rọ̀ náà, ó tọ́ka sí lilo agbára ìgbẹ́jọ́ lọ́nà tí kò tọ́ láti ọwọ́ Attorney General of the Federation (AGF).

Ó tún ṣàkíyèsí pé wọn kò tíì fi àwọn ẹ̀dà àlàyé àwọn ẹlẹ́rìí ti àwọn agbẹjọ́rò ìjọba ránṣẹ́ sí àwọn amòfin olùjìyà.

Àwọn agbẹjọ́rò ìjọba, tí David Kaswe ṣojú fún, rọ ilé-ẹjọ́ láti yọ àtakò náà kúrò, wọ́n jiyàn pé kò yẹ kí ó dá ìgbẹ́jọ́ dúró.

Adájọ́ Umar, ṣùgbọ́n, tẹnu mọ́ ọn pé agbẹjọ́rò ìjọba gbọ́dọ̀ kọ́kọ́ dáhùn sí àtakò ìpilẹ̀ṣẹ̀ náà ṣáájú kí wọ́n tó ṣe ìgbésẹ̀ mìíràn nínú ìgbẹ́jọ́ náà. Ó sun ọ̀rọ̀ náà síwájú sí Oṣù Kẹ̀wá Ọjọ́ 20 láti gbọ́ àtakò náà, ṣùgbọ́n ìfẹ̀họ́nú ti Ọjọ́ Ajé da ìgbẹ́jọ́ yẹn dúró.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment