Ilé ẹjọ́ dá ejo Obi ti Ìlú Èkó Síwájú nígbà tí ẹnìkan lára àwọn tí wọ́n fẹ̀sùn kàn kò yọjú
Ìgbẹ́jọ́ Chibuike Azubuike, tí ó pe ara rẹ̀ ní Obi ti Èkó, ti dúró fún ìgbà kejì ní Ilé Ẹjọ́ Gíga ti Ìpínlẹ̀ Èkó, Tafawa Balewa Square Annex, lẹ́yìn tí Sunday Udeh tí wọ́n jọ jẹ̀bi kò dé.
Azubuike, pẹ̀lú Martins Nwaodika, Chibuzor Ani, àti Sunday Udeh, dojú kọ ẹ̀sùn pé wọ́n gbìmọ̀ pọ̀ láti ṣètò àpéjọ tí kò bófin mu àti pé wọ́n dá àwọn orúkọ olórí sílẹ̀ láìbófin mu ní Ìpínlẹ̀ Èkó.
Gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ àwọn agbẹjọ́rò ìjọba, láàrin Oṣù Kẹjọ sí Oṣù Kẹ̀sán Ọjọ́ 13, 2035, àwọn olùjìyà mẹ́rẹ̀ẹ̀rin náà ni wọ́n fẹ̀sùn kàn pé wọ́n gbìmọ̀ láti ṣe ìwà ọ̀daràn ti àpapọ̀ tí kò bófin mu ní Ikotun, èyí tí ó lòdì sí Abala 411 ti Òfin Ìwà Ọ̀daràn ti Ìpínlẹ̀ Èkó, 2015.
Wọ́n tún fẹ̀sùn kàn wọ́n pé wọ́n dá àwọn àkọlé Obi Ndigbo Lagos State àti Dike-Oha Ndigbo Lagos State sílẹ̀ ní Oṣù Kọkànlá 2024 ní Lawanson, Surulere, láìní àṣẹ lábọ̀fin, èyí tí ó jẹ́ ìrúfin sí Abala 34 ti Òfin Obas and Chiefs Law, 2015.
Àìsí Udeh ní ọ̀sẹ̀ tí ó kọjá ló mú Adájọ́ Abdul-Raheem Muyideen fún ní àṣẹ ìwádìí ilé-ẹjọ́ (bench warrant) fún àtìmọ́lé rẹ̀, ó sì sun ọ̀rọ̀ náà síwájú fún gbígbé gbogbo àwọn olùjìyà wá sí ilé-ẹjọ́.
Nígbà tí wọ́n tún bẹ̀rẹ̀ gbígbọ́ ọ̀rọ̀ náà ní Ọjọ́ Ajé (Monday), Bamidele Adaramewa, amòfin ìjọba, sọ fún ilé-ẹjọ́ pé Udeh tún wà ní àìsí lẹ́ẹ̀kan sí i. Nígbà tí wọ́n bi í, Aminu Abdulrazak, ọlọ́pàá tí ó mú àwọn olùjìyà mẹ́ta mìíràn wá sí ilé-ẹjọ́, ṣàlàyé pé wọ́n ti dá Udeh sílẹ̀ lórí ẹ̀rí ìgbọ́wọ́fún ìṣàkóso (administrative bail) ó sì ti ṣèlérí láti farahàn, ṣùgbọ́n wọ́n kò lè kàn sí i mọ́.
Charles Onyeaka, amòfin Udeh, tọrọ àforíjì lọ́wọ́ ilé-ẹjọ́, ó tọ́ka sí ọjọ́ orí àti àwọn ìṣòro ìlera oníbààrà rẹ̀. Adájọ́ Muyideen fi ìbínú rẹ̀ hàn sí ìdàgbàsókè náà, ó tẹnu mọ́ ọn pé ó yẹ kí àwọn ọlọ́pàá ti lo agbára ìjọba wọn láti rí i dájú pé Udeh wà níbẹ̀.
Adájọ́ náà kìlọ̀ pé àìsí rẹ̀ tí ó tẹ̀síwájú lè sọ ọ̀rọ̀ náà di wíwúwo ó sì lè mú kí àwọn olùjìyà yòókù padà sí àtìmọ́lé ọlọ́pàá.
Nígbà ìgbẹ́jọ́, Chris Obiaka, amòfin fún olùjìyà kẹta, béèrè fún àtúnṣe ẹ̀sùn láti gba àwọn olùjìyà mẹ́ta tí ó wà níbẹ̀ láyè láti gba ẹ̀bẹ̀ wọn.
Nígbà tí ó ń lọ́ lọ́wọ́, Moses Akpalusi, tí ó ń ṣojú Azubuike, béèrè fún dídá oníbààrà rẹ̀ sílẹ̀ lórí ẹ̀rí lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, ó ṣàkíyèsí pé ó ti wà ní àtìmọ́lé ọlọ́pàá.
Nínú ìdájọ́ rẹ̀, Adájọ́ náà pàṣẹ fún amòfin Udeh láti rí i dájú pé oníbààrà rẹ̀ wà níbẹ̀ fún gbígbé ọ̀rọ̀ náà wá sí ilé-ẹjọ́ ó sì darí àwọn ọlọ́pàá láti mú gbogbo àwọn olùjìyà wá ní Oṣù Kẹ̀wá Ọjọ́ 31, 2025, fún ìtẹ̀síwájú ọ̀rọ̀ náà.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

