Ooni ṣe ayẹyẹ ọjọ́ ìbí ọdún kọkànléláàádọ́ta, ó gbàdúrà fún Nàìjíríà
Oba Adeyeye Ogunwusi, Ooni Ifẹ̀, ṣe àjọyọ̀ ọjọ́ ìbí rẹ̀ tí ó jẹ́ ọdún kọkànléláàádọ́ta pẹ̀lú àdúrà fún Nàìjíríà ní Ọjọ́ Ẹtì (Friday).
Oba Ogunwusi tún tẹnu mọ́ ìfaramọ́ rẹ̀ láìyẹ̀ sí gbígbé àlàáfíà, ìṣọ̀kan, àti ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè lárugẹ.
News Agency of Nigeria (NAN) ròyìn pé wọ́n bí Oba Ogunwusi ní Oṣù Kẹ̀wá Ọjọ́ 17, 1974, wọ́n sì fi adé gún un lórí gẹ́gẹ́ bí Ooni Ifẹ̀ 51k ní Oṣù Kẹjọ, 2015.
Àlàyé kan láti ọ̀dọ̀ Moses Olafare, Olùdarí Ìròyìn àti Ìpolongo ní ààfin Ooni, sọ ní Ọjọ́ Ẹtì (Friday) ní Ilé-Ifẹ̀ pé Ooni fi ọpẹ́ rẹ̀ hàn sí Ọlọ́run Olódùmarè fún ẹ̀bùn ìyè àti agbára láti tẹ̀síwájú nínú sísìn ènìyàn.
Oba Ogunwusi ṣàpèjúwe ìrìn àjò rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí èyí tí ó jẹ́ ti ètò Ọlọ́run àti iṣẹ́ ìsìn, ó tẹnu mọ́ ọn pé ìdarí, pàápàá láti ọ̀dọ̀ àwọn ilé-iṣẹ́ ìbílẹ̀, gbọ́dọ̀ tẹ̀síwájú láti jẹ́ pèpéle fún gbígbé ìṣọ̀kan lárugẹ àti fún gbígbé ìgbésí ayé Nàìjíríà àti ilẹ̀ Áfíríkà lárugẹ.
Gẹ́gẹ́ bí tirẹ̀, Nàìjíríà jẹ́ orílẹ̀-èdè tí wọ́n bù kún pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn àti ohun àlùmọ́nì, ìgbìyànjú gbogbo àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè ni wọ́n nílò láti kọ́ ọjọ́ ọ̀la àlàáfíà àti ìbísí.
Oba Ogunwusi rọ àwọn olùdarí ìbílẹ̀ àti Odùduwà House kárí ayé láti kọ̀ àwọn ìpínyà sílẹ̀ kí wọ́n sì ṣiṣẹ́ papọ̀ láti borí àwọn ìṣòro tí ó ń dojú kọ orílẹ̀-èdè náà.
Ó sọ pé: “Ní àkókò pàtàkì yìí ti ọjọ́ ìbí mi 51k, mo mú gbogbo ògo padà sí ọ̀dọ̀ Olódùmarè fún àánú àti oore-ọ̀fẹ́ Rẹ̀.
“Mo gbàdúrà fún àlàáfíà ní orílẹ̀-èdè wa, fún ọgbọ́n fún àwọn olùdarí wa, àti fún ìbísí nínú ìgbésí ayé gbogbo àwọn ọmọ ìran Odùduwà kárí ayé.
“Oríṣiiríṣi wa ni agbára wa, papọ̀ ni a ó sì lè jẹ́ kí Nàìjíríà tóbi,” ni ó sọ.
Olùdarí ìbílẹ̀ náà lo àkókò náà láti pè fún ìfaramọ́ tuntun sí àwọn ìlànà àṣà, ó fi kún un pé àwọn àṣà àti ìdánimọ̀ Áfíríkà ṣì jẹ́ ohun èlò pàtàkì fún ìṣọ̀kan àwùjọ àti ìtúnkọ orílẹ̀-èdè.
Ó fi kún un pé bí wọ́n bá lo àṣà dáadáa, ó lè jẹ́ agbára tí ó ń so àwọn ènìyàn pọ̀.
Ní títẹnu mọ́ ìran rẹ̀ fún ìtẹ̀síwájú ìtúnkọ àṣà Yorùbá, Ooni Ogunwusi tún fìdí ìfaramọ́ rẹ̀ múlẹ̀ sí fífún àwọn ọ̀dọ́ lágbára, ẹ̀kọ́, àti pípàdé àwọn obìnrin nínú ìdarí, èyí tí ó sọ pé ó ṣe pàtàkì fún kíkọ́ àwùjọ tí ó dọ́gba.
Ooni dúpẹ́ lọ́wọ́ àwọn ọmọkùnrin àti ọmọbìnrin Odùduwà kárí ayé fún ìtìlẹ́yìn wọn láìyẹ̀, ìfaramọ́, àti ìkópa wọn nínú gbígbé ogún àwọn baba ńlá wọn ró.
Ó rọ̀ wọ́n láti wà ní ìṣọ̀kan nínú dídáàbò bo ogún ìran Yorùbá àti láti máa fi àwọn ìlànà àlàáfíà, ìfẹ́, àti ọ̀wọ̀ hàn sí ènìyàn nígbà gbogbo.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

