Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin ń gbé ìgbésẹ̀ láti dá Yunifásítì Òfuurufú sílẹ̀ ní Abuja

Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àpapọ̀ àti àwọn tí ó jẹ mọ́ ọ̀ràn náà nínú àgbàjọ ìrìn-àjò ọkọ̀ òfuurufú ti Nàìjíríà ti fọwọ́ sí àbá òfin kan láti dá African Aviation and Aerospace University (AAAU) sílẹ̀ ní Abuja, wọ́n sì ṣàpèjúwe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìgbésẹ̀ pàtàkì kan láti yanjú àìtó àwọn òṣìṣẹ́ nínú àgbàjọ ìrìn-àjò ọkọ̀ òfuurufú ní kòkàǹtì Africa.

Ìfọwọ́sí náà wáyé lẹ́yìn ìgbẹ́jọ́ gbogbo gbò tí Ìgbìmọ̀ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin lórí Ẹ̀rọ Ìrìn-Àjò Ọkọ̀ Òfuurufú ṣètò rẹ̀ ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun (Wednesday), níbi tí àwọn ògbóǹtarìgì láti ọ̀dọ̀ ìjọba, ilé-ẹ̀kọ́ gíga, àti àgbàjọ aládàáni ti tẹnu mọ agbára yunifásítì náà láti yí Nàìjíríà padà sí ilé-iṣẹ́ àárín-gbùngbùn kòkàǹtì fún ìwádìí, ìròwé tuntun, àti ìdánilẹ́kọ̀ọ́ ọkọ̀ òfuurufú.

Dr. Ibrahim Abubakar, Akọ̀wé Títí Ayé, tí ó ṣojú fún Festus Keyamo, Mínísítà fún Ìdàgbàsókè Ìrìn-Àjò Ọkọ̀ Òfuurufú, sọ pé dídá AAAU sílẹ̀ bá ìran àkókò gígùn ti Ilé-iṣẹ́ Ìránṣẹ́ náà mu láti gbé Nàìjíríà sí ipò gẹ́gẹ́ bí ilé-iṣẹ́ ìdánilẹ́kọ̀ọ́ ọkọ̀ òfuurufú àgbáyé.

Dr. Abubakar sọ pé: “African Aviation and Aerospace University jẹ́ jù ilé-ẹ̀kọ́ lásán lọ — ó jẹ́ ọjọ́ ọ̀la ìdàgbàsókè àwọn òṣìṣẹ́ ọkọ̀ òfuurufú ní kòkàǹtì náà,” ó sì yìn Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àpapọ̀ fún ìmọ̀ àyà-rí wọn nínú gbígbé iṣẹ́ náà kalẹ̀.

Alhaji Bukar Goni Aji, Alága Ìgbìmọ̀ Alákòóso Yunifásítì náà, ṣí i payá pé Ìjọba Àpapọ̀ ti ya ẹ̀ka ilẹ̀ 200 sọ́tọ̀ sí Bill Clinton Drive, Abuja, gẹ́gẹ́ bí ibùdó títí ayé fún yunifásítì náà, pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ilé tí wọ́n ti parí tí ìyípò síbẹ̀ sì ń lọ lọ́wọ́. Ó tẹnu mọ́ ọn pé gbígbé Òfin náà jáde yóò mú ẹ̀rí-àṣẹ yunifásítì náà lágbára, yóò fa àwọn ìfọwọ́sowọ́pọ̀ àgbáyé wá, yóò sì fìdí owó ìnáwó tí ó lè dúró ṣinṣin múlẹ̀.

Aji sọ pé: “Yóò tún ran Nàìjíríà lọ́wọ́ láti ṣàṣeyọrí ìran rẹ̀ láti di ilé-iṣẹ́ ìdánilẹ́kọ̀ọ́ àti ìròwé tuntun ọkọ̀ òfuurufú tí ó jẹ́ aṣáájú ní Africa.”

Dr. Mustapha Sheikh Abdullahi, Akọ̀wé Gidi ti yunifásítì náà, sọ pé AAAU ti gba ìfọwọ́sí láti ọ̀dọ̀ National Universities Commission (NUC) àti Joint Admissions and Matriculation Board (JAMB). Lọ́wọ́lọ́wọ́, ó ń ṣe àwọn ètò ẹ̀kọ́ gíga àti ti àwọn tí ó ti kẹ́kọ̀ọ́ gboyè méje (7) tí wọ́n ti fàyè gbà, tí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ gboyè àkọ́kọ́ ti wọ́n ti kẹ́kọ̀ọ́ gboyè gíga yóò jáde ní ọdún yìí.

Ó tọ́ka sí i pé AAAU ti kọ́ àwọn òṣìṣẹ́ tí ó lé ní 300 láti Nigerian Civil Aviation Authority (NCAA), Nigerian Airspace Management Agency (NAMA), àti Nigerian Safety Investigation Bureau (NSIB) nípasẹ̀ àwọn ètò ìkọ́ni fún àwọn olùdarí.

Abdullahi sọ pé: “Ìtìlẹ́yìn wa fún Òfin yìí wà pátápátá. Yóò jẹ́ kí a fẹ ìgbòkègbodò wa sí i, fa àwọn ìfọwọ́sowọ́pọ̀ àgbáyé wá, a ó sì lè pèsè àwọn àìní òṣìṣẹ́ ọkọ̀ òfuurufú ti Africa.”

Capt. Danjuma Ismail, Rékítà ti Nigerian College of Aviation Technology (NCAT), ṣàpèjúwe AAAU gẹ́gẹ́ bí àfikún sí iṣẹ́ NCAT, ó sì tọ́ka sí i pé nígbà tí NCAT pèsè ìdánilẹ́kọ̀ọ́ ẹ̀rọ àti ìdánilẹ́kọ̀ọ́ awakọ̀, AAAU yóò dojú kọ ìwádìí ẹ̀kọ́ gíga àti ìròwé tuntun.

Ó sọ pé: “Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ògbóǹtarìgì ọkọ̀ òfuurufú kò ní àyè sí àwọn ìwé-ẹ̀rí ẹ̀kọ́ gíga. Yunifásítì tuntun náà yóò pèsè ọ̀nà yẹn,” ó sì rọ àwọn aṣòfin láti tètè gbé Òfin náà jáde.

Ní títì àbá náà lẹ́yìn, Air Marshal Hasan Bala Abubakar, Olórí Òṣìṣẹ́ Ọkọ̀ Òfuurufú, tẹnu mọ́ ìwúlò ìṣèlú ti AAAU nínú mímú àbò orílẹ̀-èdè lágbára àti gbígbé aṣáájú Nàìjíríà síwájú nínú ẹ̀rọ-ìgbàlódé ọkọ̀ òfuurufú. Ó tọ́ka sí ìwádìí ICAO àti Boeing ti 2024, ó sì sọ pé Africa yóò nílò àwọn ògbóǹtarìgì ọkọ̀ òfuurufú tuntun tí ó lé ní 70,000 láàrin 2025 àti 2044, pẹ̀lú àwọn awakọ̀ 23,000 àti àwọn onímọ̀ ẹ̀rọ 24,000.

Ó sọ pé: “Dídá AAAU sílẹ̀ kì í ṣe ohun tí ó dára nìkan — ó jẹ́ ohun tí ó jẹ dandan. Ṣùgbọ́n, ó gbọ́dọ̀ gbin ìdánilẹ́kọ̀ọ́, àbò, àti ìwà ọ̀jọ̀gbọ́n sílẹ̀ láti mú àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tí wọ́n lè bá àwọn tó wà káàkiri àgbáyé díje jáde.”

Ní bíbẹ̀rẹ̀ ìgbẹ́jọ́ náà, Rt. Hon. Tajudeen Abbas, Agbẹnusọ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àpapọ̀, ṣàpèjúwe ìgbésẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí ìyípadà fún àgbàjọ ìrìn-àjò ọkọ̀ òfuurufú ti Nàìjíríà.

Ó sọ pé: “Yunifásítì yìí yóò pèsè àwọn ìmọ̀ ìjìnlẹ̀ fún àwọn ọmọ Nàìjíríà, yóò dín gbígbẹ́kẹ̀lé àwọn orílẹ̀-èdè òkè-òkun kù, yóò sì fún ìwádìí tí ó ń darí ìròwé tuntun àti àbò níṣìírí. Ó gbé Nàìjíríà sí ipò gẹ́gẹ́ bí ilé-iṣẹ́ àárín-gbùngbùn ọkọ̀ òfuurufú ti Africa,” ó sọ.

Hon. Tajudeen Abisodun, Alága Ìgbìmọ̀ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin lórí Ẹ̀rọ Ìrìn-Àjò Ọkọ̀ Òfuurufú, pe Òfin náà ní “àǹfààní ìtàn” fún Nàìjíríà láti darí Africa nínú ẹ̀kọ́ àti ìwádìí ọkọ̀ òfuurufú.

Abisodun kéde pé: “Yunifásítì yìí kì í ṣe fún Nàìjíríà nìkan; ó jẹ́ fún Africa. Ìkéde lágbára ni pé a ti múra tán láti darí, ṣètò ìròwé tuntun, àti láti kọ́ni ní àwọn ìpele tí ó ga jù lọ.”

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment