Ilé Ẹjọ́ Pa Àṣẹ Ìfipá Mú Olùdarí INEC Tẹ́lẹ̀, Ọ̀jọ̀gbọ́n Mahmood Yakubu, Nítorí Ìwà Ìru-Òfin

Adájọ́ Adefunmilola Demi-Ajayi ti Ilé Ẹjọ́ Gbẹ́rẹ̀ Ìjọba Àpapọ̀ kan tí ó wà ní Osogbo, Ìpínlẹ̀ Osun, ti pa àṣẹ ìfipá-mú àti sísìgìlétí Ọ̀jọ̀gbọ́n Mahmood Yakubu nítorí pé ó yánu-òfin ilé ẹjọ́.

Ẹ wá rántí pé Ọ̀jọ̀gbọ́n Yakubu ṣẹ̀ṣẹ̀ fa àwọn àwọyá rẹ̀ lẹ́nu iṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Alága Independent National Electoral Commission (INEC), lẹ́yìn tí ó ti parí àkókò iṣẹ́ rẹ̀.

Síbẹ̀síbẹ̀, ilé ẹjọ́ náà, nínú àṣẹ tí wọ́n gbé jáde ní Ọjọ́ Ajé, Oṣù Kẹ̀sán 29, 2025, kí Yakubu tó fa àwọn àwọyá rẹ̀ lẹ́nu iṣẹ́, sọ pé olùdarí ìgbìmọ̀ náà kùnà láti fi àṣẹ ilé ẹjọ́ sílò láti tún orúkọ àwọn olùdarí orílẹ̀-èdè ti ẹgbẹ́ Action Alliance kó sínú ojúlé ayélujára (website) wọn.

Ẹgbẹ́ òṣèlú náà, nínú ẹjọ́ tí nọ́ńbà rẹ̀ jẹ́ FHC/OS/194/2024, wá àṣẹ kan láti ilé ẹjọ́ láti fipá mú INEC, Ọ̀jọ̀gbọ́n Yakubu, láti tún orúkọ àwọn Aláṣẹ Ìgbìmọ̀ Orílẹ̀-Èdè (National Executive) tí Rufai Omoaje darí, tí wọ́n yọ kúrò lábẹ́ òfin láti ojúlé INEC, kó sínú rẹ̀.

Àdàkọ àṣẹ tí wọ́n fìdí rẹ̀ múlẹ̀ tí Vanguard rí gbà ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun kà pé: “Lórí Ìbéèrè Tí Wọ́n Fúnni Ní Àkíyèsí tí ó wáyé ní Oṣù Kàrúun 14, 2025, tí wọ́n mú wá lábẹ́ Òfin 35 ìlànà (1-3) ti Ilé Ẹjọ́ Gbẹ́rẹ̀ Ìjọba Àpapọ̀ (Àwọn Ìlànà Ìṣiṣẹ́ Aráàlú) 2019; Abala 72 ti Òfin Ológun àti Ìlànà Aráàlú; Òfin 9 ìlànà 13 ti Àwọn Ìlànà Fífi Ìdájọ́ Sílò àti lábẹ́ agbára tí ó wà nínú Ilé Ẹjọ́ Ọlọ́lá Yìí; Àwọn Olùlọ̀-ẹjọ́/Àwọn Olùgbà-Ìdájọ́ ń wá àwọn ìdájọ́ wọ̀nyí:

“ÀṢẸ Ìfipá-Mú sí Ilé Ìtọ́jú Ẹ̀wọ̀n (Correctional Centre) ti Olùjìyà Kìíní (INEC) àti Olùjìyà Kejì (Ọ̀jọ̀gbọ́n Mahmood Yakubu) (Àwọn Olùyánu-Òfin) fún yíyánu Òfin/Àṣẹ Ilé Ẹjọ́ Gbẹ́rẹ̀ Ìjọba Àpapọ̀, Osogbo, Ìpínlẹ̀ Osun, nínú Ẹjọ́ No: FHC/OS/CS/194/2024 tí wọ́n gbé jáde ní Oṣù Kejì 17, 2025.

“Àṣẹ kan tí ó fipá mú Olùjìyà Kìíní (INEC) àti Olùjìyà Kejì (Ọ̀jọ̀gbọ́n Mahmood Yakubu) (Àwọn Olùyánu-Òfin) láti tẹ̀lé Ìdájọ́/Àṣẹ Ilé Ẹjọ́ Gbẹ́rẹ̀ Ìjọba Àpapọ̀, Osogbo, Ìpínlẹ̀ Osun, tí ó pa àṣẹ pé kí wọ́n tún orúkọ àwọn Olùlọ̀-ẹjọ́ tí wọ́n jẹ́ Alága Ìpínlẹ̀ Action Alliance, tí wọ́n dìbò yàn lábẹ́ Ìgbìmọ̀ Aláṣẹ Hon. Adekunle Rufai Omoaje tí wọ́n yọ kúrò lábẹ́ òfin láti ojúlé INEC ti Ìpínlẹ̀, kí wọ́n tún fi sílẹ̀, àti pé kí Olùjìyà Kìíní àti Kejì bọ̀wọ̀ fún gbogbo Ìdájọ́ tí ó ṣe ojúrere sí Ìgbìmọ̀ Orílẹ̀-Èdè (NEC) ti Hon. Adekunle Rufai Omoaje, láàrin àwọn àṣẹ mìíràn.

“Àṣẹ kan fún iye owó sí Olùjìyà Kìíní àti Kejì (Àwọn Olùyánu-Òfin) nítorí àwọn ìwà ìyánu-òfin tí ó mú àwọn ìpalára ìṣúná àti ti ara ẹni bá àwọn Olùlọ̀-ẹjọ́.

“Àti fún àṣẹ tàbí àwọn àṣẹ mìíràn tí Ilé Ẹjọ́ Ọlọ́lá Yìí bá rò pé ó yẹ láti ṣe nínú ipò yìí.”

Ilé ẹjọ́ náà, nínú àṣẹ ìdájọ́ rẹ̀, sọ pé: “Kí Olùṣàkóso Àgbà Ọlọ́pàá (Inspector General of Police) tètè mú àwọn Olùjìyà/Àwọn Olùsan-Gbèsè Ìdájọ́ kí ó sì fi ẹ̀sùn ìwà ìyánu-òfin sí wọn láàrin ọjọ́ méje lẹ́yìn Àbájáde Ìpinnu Yìí.

“Wọ́n pa àṣẹ owó ₦100,000 lórí àwọn Olùjìyà/Àwọn Olùsan-Gbèsè Ìdájọ́ fún ojúrere Àwọn Olùlọ̀-ẹjọ́/Àwọn Olùgbà-Ìdájọ́.”

Àwọn Olùlọ̀-ẹjọ́ náà ni Action Alliance, Ọ̀jọ̀gbọn Julius Adebowale, Engr. Olowookere Alabi, Barr. Chinwuba Zulyke, Oladele Sunday, Simon Itokwe, àti Araoye Oyewole, fún ara wọn àti fún àwọn alága ìpínlẹ̀ 30 mìíràn, nígbà tí INEC àti Ọ̀jọ̀gbọn Mahmood Yakubu wà ní àkọsílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn olùjìyà.

Síbẹ̀síbẹ̀, Ọ̀jọ̀gbọ́n Yakubu ti fa àwọn àwọyá rẹ̀ lẹ́nu iṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Alága INEC ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun, Ìyáàfin May Agbamuche-Mbu sì ti gba ipò gẹ́gẹ́ bí alága ìgbà-díẹ̀.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment