Àwọn Obìnrin Imo Halẹ̀ Ìwọ̀de Ní Ìhoòhò Látàrí Ìjà Dúkìá Ilẹ̀
Àwọn obìnrin ìlú Umuiche, Elelem ní Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ngor-Okpala ti Ìpínlẹ̀ Imo ṣe àfihàn ìbànújẹ́ àlàáfíà ní Ọjọ́ Àbámẹ́ta lórí ohun tí wọ́n sọ pé ó jẹ́ ìwọlé sí ilẹ̀ oko ìdílé.
Ìwé ìròyìn Vanguard ròyìn pé àwọn tí ó ṣe àfihàn náà sọ pé àwọn apá kan ilẹ̀ ní Ndichie Uzo Ubi, Agaranwa, Ngara àti Ahaba — èyí tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn olùgbé gbàgbọ́ fún iṣẹ́-ogbin — kò sí ààyè mọ́ fún àwọn ìdílé agbègbè. Ìyáàfin Elizabeth Okere, olórí àwọn obìnrin náà, kilọ̀ pé ẹgbẹ́ náà lè ṣe ìwọ̀de ní ìhòòhò láti fa àkíyèsí sí ìpọ́njú wọn bí a kò bá fi ààyè sí ilẹ̀ náà padà fún wọn.
“Nígbà tí a bá sọ̀rọ̀, a kì í jẹ́ kí a lọ sí oko wa. Ohun tí ẹ ń rí lónìí kéré ní ìfiwé pẹ̀lú ohun tí ó lè ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn èyí bí a kò bá ti mú ilẹ̀ wa padà fún wa,” ni Ìyáàfin Okere sọ.
Alága abúlé náà, Ọ̀gbẹ́ni Chiaka Amagba, sọ pé àwọn ará ìlú náà gbàgbọ́ pé ó lé ní hẹ́kítà ẹgbẹ̀rún-lọ́nà márùn-ún (5,000) ni ó ti gbógun ti. Olórí àwọn ọ̀dọ́, Ọ̀gbẹ́ni Eugene Onyema, sọ pé àwọn ọ̀dọ́ ní àgbègbè náà nímọ̀lára ìhalẹ̀mọ́ni, wọ́n sì bẹ̀bẹ̀ fún ìjọba ìpínlẹ̀ láti wá gbààlà.
Àwọn ẹ̀sùn nínú ìròyìn yìí jẹ́ ti àwọn olùṣàfihàn àti àwọn olórí agbègbè, a kò sì tíì fi ìdí wọn múlẹ̀ lọ́nà tí ó dára. Àwọn ará ìlú náà ti rọ àwọn aláṣẹ tí ó tọ́ láti ṣe ìwádìí àti láti yanjú ìjiyàn náà.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua

