Ìjọba Ìpínlẹ̀ Ògùn Pa Àṣẹ Isede Òru Ọjọ́ Méje fún Ọdún Òró ní Ìjẹ̀bú Òde

Last Updated: July 29, 2025By Tags: , ,

Àwọn olùgbé Ìjẹ̀bú Òde ní Ìpínlẹ̀ Ògùn yóò wà lábẹ́ àbojúdé òru fún ọjọ́ méje, láti Ọjọ́rú, Oṣù Keje ọjọ́ 30 sí Ọjọ́ Tuesday, Oṣù Kẹjọ ọjọ́ kaarun, 2025, gẹ́gẹ́ bí apá kan ìmurasilę fún Ọdún Òró ọdọọdún.

Alága Ìjọba Ìbílẹ̀ Ìjẹ̀bú Òde, Ọmọwe Dare Alebiosu, ló kéde àbojúdé òru náà, èyí tí yóò máa bẹ̀rẹ̀ ní ẹ̀yìn agogo méjìlá òru (12:00 a.m.) títí di agogo mẹ́rin àárọ̀ (4:00 a.m.) lójoojúmọ́.

Nínú àtẹ̀jáde kan tí ó tẹ̀ jáde ní Ọjọ́ Aje, Alebiosu sọ pé àbojúdé òru náà jẹ́ láti ríi dájú pé a tẹ̀lé àwọn ìsìn àṣà ìbílẹ̀ tí ó rọ̀ mọ́ Ọdún Òró láìsí ìdíwọ́.

Ọdún Òró jẹ́ àṣà ìṣẹ̀ǹbáyé, tí àwọn ọkùnrin nìkan ló máa ń kópa nínú rẹ̀, ó sì ti fi ìdí múlẹ̀ gidi nínú àṣà Yorùbá.

Àtẹ̀jáde náà sọ pé, “Gbogbo ènìyàn ni a fi to létí pé àbojúdé òru Òró ojoojúmọ́ yóò wáyé ní gbogbo Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ìjẹ̀bú Òde fún ọjọ́ méje tẹ̀léra, bẹ̀rẹ̀ láti Ọjọ́rú, Oṣù Keje ọjọ́ 30 sí Ọjọ́ Tuesday, Oṣù Kẹjọ ọjọ́ 5, 2025.”

Ó tún fi kún un pé, “Àbojúdé òru náà yóò wà ní agbára lójoojúmọ́ láti agogo méjìlá òru sí agogo mẹ́rin àárọ̀ ní àkókò yìí. Ìfòfin de yìí wà fún ìgbàsilẹ̀ àwọn ìsìn àṣà ìbílẹ̀.”

Alebiosu tún kìlọ̀ pé gbogbo ìrìnàjò láàrin àkókò tí a fòfin de kò gba ààyè rárá, ó sì rọ àwọn olùgbé, pàápàá àwọn àjèjì àti àwọn obìnrin, láti dúró sílé lákòókò àbojúdé òru náà fún ààbò ara wọn àti fún ọ̀wọ̀ àwọn àṣà àbínibí wọn.

Ó fi kún un pé, “A rọ gbogbo àwọn olùgbé, pàápàá àwọn àjèjì, láti fọwọ́sowọ́pọ̀ pátápátá pẹ̀lú àṣẹ yìí, ní ọ̀wọ̀ fún àṣà wa àti láti ṣèdá àlàáfíà gbogbo gbòò. A dúpẹ́ fún òye àti ìfarabalẹ̀ yín.”

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àkànṣe àtẹ̀jáde náà kò fi ìbáṣepọ̀ kan hàn láàrin àbojúdé òru náà àti ikú ààwọn Aláwùjù ti Ìjẹ̀búlẹ̀, Ọba Sikiru Kayode Adetona, tí ó fi ayé sílẹ̀ ní Oṣù Keje ọjọ́ 13, 2025, ní ọmọ ọdún mọ́kànléláàádọ́rùn-ún (91), àwọn olùgbé kan ti fura pé ọdún náà lè ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìsìn àṣà ìbílẹ̀ fún àyàjọ́ ikú tàbí ìgbésíwájú ìtẹ́.

Ọdún Òró wà ní ipò pàtàkì gẹ́gẹ́ bí ìṣẹ̀lẹ̀ àṣà tí ó ṣe pàtàkì ní ilẹ̀ Ìjẹ̀bú, tí ó jẹ́ àmì ìgbàsilẹ̀ àwọn ìsìn àṣírí, àwọn àṣà ìṣẹ̀ǹbáyé, àti àwọn òfin ìgbàsilẹ̀ tó múnádòko fún àwọn tí kò kópa.

Orisun- thejournalnigeria

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment