Yiaga Africa Ṣàlàyé Pé Àbájáde Àwọn Ìdìbò Abẹ́nú Kò Péye, ó sì Béèrè fún Àtúnṣe
Ẹgbẹ́ tí ó ń ṣọ́ ìdìbò, Yiaga Africa, ti sọ pé ó yẹ kí Nàìjíríà kọjá ìṣe àwọn ìdìbò tó wulẹ̀ ní àlàáfíà lọ sí àwọn ètò tí ó lè mú ìgbẹ́kẹ̀lé àti ìdánilójú wá fún àwọn ètò ìdìbò.
Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn Channels News ṣe sọ, nígbà tí Olùdarí Ètò rẹ̀, Cynthia Mbamalu, ń sọ̀rọ̀ lórí ìfihàn The Morning Brief ti Channels Television ní ọjọ́ Àjẹ́, ó sọ pé àwọn ìdìbò abẹ́nú wáyé pẹ̀lú àlàáfíà lápapọ̀ àyàfi ní àwọn àdúgbò ìdìbò kan tí àwọn kan ti fẹ́ da ìdìbò rú.
Mbamalu sọ pé, “Lápapọ̀, ó jẹ́ ètò tí ó wáyé pẹ̀lú àlàáfíà bọ́rọ́ àyàfi ní àwọn àgbègbè ìdìbò kan ní àwọn ìpínlẹ̀ kan níbi tí àwọn jagidijagan ti gbìyànjú láti da ètò ìdìbò rú ní àwọn ibi ìdìbò kan. Ó yẹ kí a kọjá kíkàn ní àlàáfíà díẹ̀ lọ sí ètò tí ó lè mú ìgbẹ́kẹ̀lé wá fún àwọn ètò ìṣe ìjọba.”
Ó fi hàn pé ìṣòro pàtàkì tí ó dojú kọ àwọn ìdìbò náà ni ìṣàkóso àbájáde.
Ó sọ pé, “Ìṣòro pàtàkì kan tí a ń bẹ̀rẹ̀ sí nílò ni ètò ìṣàkóso àbájáde.”
Gẹ́gẹ́ bí ó ṣe sọ, Ilé-iṣẹ́ Ìjọba fún Ìgbìmọ̀ Àṣòfin, INEC, ti ṣe ìpèsè fún àpapọ̀ ìkójọ àtọ́ka (electronic collation) nínú àwọn ìlànà rẹ̀, ṣùgbọ́n ìṣòro rẹ̀ ni bí wọ́n ṣe ń lò ó.
Mbamalu ṣàlàyé pé, “Òtítọ́ ni pé, ìgbìmọ̀ ìdìbò náà ti pèsè sílẹ̀ nínú ìlànà rẹ̀ pé ìṣàkóso àbájáde tí àpapọ̀ oníkọ̀m̀pútà náà sì wà lára àwọn ìlànà ìdìbò.”
Ó tún fi kún un pé àwọn ìpinnu lórí ìdìbò tó pọ̀ ju iye tí ó yẹ lọ àti fífagi lé ìwé ìdìbò ń fa ìdàrú. Fún òun, ìbéèrè gidi kò wulẹ̀ nípa àlàáfíà, ṣùgbọ́n ó jẹ́ nípa bí wọ́n ṣe ń tẹ̀lé ìlànà.
“Ìbéèrè ńlá nígbà tí ó bá dé ọ̀rọ̀ ìdìbò kò wulẹ̀ nípa sísọ pé ó wáyé pẹ̀lú àlàáfíà díẹ̀ mọ́ nítorí pé a retí pé kí àwọn ìdìbò wáyé pẹ̀lú àlàáfíà nígbà gbogbo.”
Ó tún fi ẹ̀sùn kan àwọn ẹgbẹ́ òṣèlú pé wọ́n ń da ìdìbò rú. Ó fi kún un pé, “Ó yẹ kí àwọn ẹgbẹ́ òṣèlú gbà pé àwọn ni ó ti da ètò náà rú nítorí ìjàm̀bá wọn láti gba agbára láìka ohun kankan sí.”
“Ọ̀pọ̀ iṣẹ́ ni a ti ṣe láti gbìyànjú láti fi agbára sí ètò náà, láti fún òmìnira fún INEC, láti mú kí àwọn olùdìbò fẹ́ láti jáde wá láti dìbò, ṣùgbọ́n ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jọ bíi pé bí o bá ṣe ń ṣiṣẹ́ sí i láti fi agbára sí ètò náà láti mú ètò ìjọba tiwa-n-tiwa tẹ̀síwájú, bẹ́ẹ̀ ni àwọn òṣèlú wa, àwọn olórí òṣèlú wa ń lo àwọn ìhalẹ̀ ńlá láti da gbogbo ìgbìyànjú náà rú kí wọ́n sì mú wa padà sẹ́yìn,” ni Mbamalu sọ.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua