Uganda Ti Mú Àwọn Ènìyàn Méje fún Ètàn Ìṣòwò Wúrà Èké kan tí Wọ́n ṣe fún Òwòṣwò Ará Nàìjíríà

Uganda Ti Mú Àwọn Ènìyàn Méje fún Ètàn Ìṣòwò Wúrà Èké kan tí Wọ́n ṣe fún Òwòṣwò Ará Nàìjíríà

Last Updated: August 13, 2025By Tags: , , , , , ,

Ẹ̀ka tí ó ń gbógun ti ìwà ìbàjẹ́ ní Ilé Ìjọba (SH-ACU), ní àjọṣe pẹ̀lú Ẹ̀ka Ìwádìí Ìwà-ọ̀daràn (CID) ní orílẹ̀-èdè Uganda, ti mú àwọn ènìyàn méje tí wọ́n fura sí pé wọ́n lo ètàn láti gba owó $70,000 lọ́wọ́ oníṣòwò ará Nàìjíríà kan nípa ìṣòwò wúrà èké.

Níbi ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò tí wọ́n ṣe ní Ilé-iṣẹ́ Ẹ̀ka náà, ní Ibùdó Ilé-ìgbìmọ̀ Aṣòfin, Ọ̀gágun Bamwiine Muhorozi sọ pé àwọn afurasi náà lo ètàn láti mú Mark Gbillah gbàgbọ́ pé àwọn lè pèsè wúrà mẹ́fà àti ìdá-kan sí i (7 kílíógràmù) fún un láti ọwọ́ àwọn ilé-iṣẹ́ wọn, Legacy Refinery Limited àti Emerod Agency Limited.

Ìwádìí fi hàn pé àwọn ilé-iṣẹ́ náà kò ní wúrà kan láti tà.

Àwọn tí wọ́n mú náà jẹ́ Paluku Kisasi (ará Congo), Safari Akonkwa (ará Congo), Isaac Mpende (ará Congo), Abdul Madjid Kahirima (ará Uganda), Mabwongo Prince (ará Congo), Kajjubi Tevin Kyome (ará Uganda), àti Tibasiima Barbra, tí a tún mọ̀ sí Katushabe Sharon (ará Uganda).

Wọ́n lo ètàn láti fi ara wọn ṣe àwọn tí ó ń ta wúrà, àwọn aṣojú tí ó ń ṣe ìwé àwọn ilé-iṣẹ́, àwọn aṣojú àwọn ilé-iṣẹ́, àti akọ̀wé kan láti ṣe ìwà ètàn náà.

Gẹ́gẹ́ bí Bamwiine ṣe sọ, mímú àwọn ajinigbé náà wáyé lẹ́yìn tí Gbillah yára fi ọ̀rọ̀ náà ròyìn fún Ẹ̀ka náà.

Ó sọ pé, “Nípa àjọṣe, a ṣe ìpàdé kan pẹ̀lú àwọn ajinigbé náà, èyí tí ó mú kí a mú wọn kí wọ́n tó lè gba owó mìíràn lọ́wọ́ wọn.”

Wọ́n wá ibùdó tí àwọn ajinigbé náà yá ní Muyenga, Kampala, wọ́n sì rí nǹkan bí 150 kílíógràmù àwọn wúrà èké àti àwọn wúrà èké, tí àwọn aláṣẹ sọ pé wọ́n máa ń lò láti tàn àwọn ènìyàn jẹ.

Bamwiine sọ pé bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ẹ̀ka náà ti mú irú àwọn ètàn bẹ́ẹ̀ tẹ́lẹ̀, ọ̀ràn yìí ṣe pàtàkì nítorí pé wọ́n mú àwọn ajinigbé náà nígbà tí wọ́n ń ṣe é. Ó rọ àwọn ará ìlú àti àwọn onífowó-pamọ́ láti ṣe ìwádìí dáadáa kí wọ́n tó wọlé sí àwọn ìṣòwò.

Ó gbani nímọ̀ràn pé, “Ẹ ṣe ìdánilójú pẹ̀lú àwọn aláṣẹ tí ó yẹ, kí ẹ sì máa fi àwọn ìṣesí tí kò bójú mu ròyìn láti dáàbò bo ara yín láti àwọn ètàn.”

A nírètí pé wọ́n yóò fi àwọn ajinigbé náà sẹ́wọ̀n ní àwọn ọjọ́ díẹ̀ tí ń bọ̀.

 

Orisun – Channelstv

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment