Trump Ti Fi Owo-ori Tuntun Lélẹ̀ fún Orílẹ̀-èdè Áfíríkà Mẹ́ẹ̀dọ́gbọ̀n
Ààrẹ Amẹ́ríkà, Trump, ti fi owo-ori tuntun lélẹ̀ fún ogún (20) orílẹ̀-èdè Áfíríkà, èyí tí yóò bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ méje síwájú – wo bí ó ṣe kan orílẹ̀-èdè rẹ nínú àkójọpọ̀ tó wà ní ìsàlẹ̀ yìí.
Trump fọwọ́ sí àṣẹ ìkọ́dárí náà lọ́jọ́ Ọjọ́bọ̀, ọjọ́ kan ṣáájú òpin ìsinmi oṣù méjì lórí àwọn owo-ori àkọ́kọ́ tí wọ́n kéde ní ọjọ́ kẹji, oṣù kẹrin.
Pẹ̀lú àwọn ìdènà ìṣòwò tuntun yìí, Trump gbé owo-ori ida mewa 10% dúró fún àwọn orílẹ̀-èdè tí US ní ànfààní ìṣòwò pẹ̀lú, ó sì fi owo-ori ida marundinlogun 15% kan àwọn orílẹ̀-èdè tí US ní ìpadàlù ìṣòwò pẹ̀lú.
Ilé Aláṣẹ sọ nínú àlàyé kan pé: “Ààrẹ Trump ń lo àwọn owo-ori gẹ́gẹ́ bí ohun èlò tí ó jẹ́ dandan àti alágbára láti fi America sí ipò àkọ́kọ́ lẹ́yìn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún tí àwọn ìpadàlù ìṣòwò ti kọ́kọ́ṣe, tí ó ń fi ọrọ̀-ajé àti ààbò orílẹ̀-èdè wa wéwu.”
Ìjọba náà tún sọ pé yóò dúró fún ọ̀sẹ̀ kan kí wọ́n tó bẹ̀rẹ̀ àwọn owo-ori tuntun náà, láti ní àkókò láti mú àwọn ètò wọn lérò fún àwọn iṣẹ́ tuntun náà.
Àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà tí kò sí nínú àkójọpọ̀ náà yóò máa bá a lọ pẹ̀lú owo-ori 10% tí Ilé Aláṣẹ kéde ní oṣù kẹrin.
Àwọn Orílẹ̀-èdè Tó Gbájú Mọ́ àti Ipa Tí Ó Ní Lórí Wọn
Algeria, Libya, àti South Africa ni àwọn orílẹ̀-èdè mẹ́ta tí wọ́n máa dojú kọ àwọn owo-ori tó ga jù lọ láti US lẹ́yìn ìkéde ọjọ́ Ọjọ́bọ̀.
Ìbáṣepọ̀ láàrin US àti South Africa ti kún fún ìdààmú ní àwọn oṣù àìpẹ́ yìí lẹ́yìn tí Trump fi ẹ̀sùn kan South Africa pé ó ń ṣe ìfìyà ìwà ọ̀tọ̀ sí àwọn ènìyàn funfun rẹ̀. Ẹ̀sùn kan tí Ààrẹ SA, Ramaphosa, ti fi ẹ̀sùn kan léraléra.
Lesotho yẹra fún ìjábá pẹ̀lú owo-ori 15%, tí ó dín kù láti 50% ní oṣù kẹrin. Síbẹ̀síbẹ̀, ìyẹn lè máa tó láti gba iṣẹ́ aṣọ orílẹ̀-èdè náà là, tí ó jìyà púpọ̀ lábẹ́ owo-ori àkọ́kọ́.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè tó wà lẹ́yìn Áfíríkà ni wọ́n tún fi owo-ori ọjọ́ Ọjọ́bọ̀ yìí sí, pẹ̀lú Laos, Myanmar, àti Syria, tí gbogbo wọn gba àwọn owo-ori tó ju 40% lọ.
Yàtọ̀ sí àwọn owo-ori orílẹ̀-èdè kọ̀ọ̀kan, Ilé Aláṣẹ sọ pé wọn yóò tún fi ìyà àfikún 40% lélẹ̀ lórí ohun tí wọ́n pè ní ìṣíṣẹ́ àgbékalẹ̀.
Àwọn nkan wọ̀nyẹn ni àwọn ọjà tí wọ́n fi ránṣẹ́ láti orílẹ̀-èdè tí ó ní owo-ori gíga sí orílẹ̀-èdè tí ó ní owo-ori kékeré kí wọ́n tó fi ránṣẹ́ sí United States.
Orisun – Afrricanews
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua