Trump Sọ Pé Àwọn Àtìpó Yóò Ní Lati Mọ̀ Bó Ti Lè Sá Fún Ẹ̀lẹ̀ Láti Sa Lọ Látìbẹ̀ Ilé Ìpamọ́ Florida

Last Updated: July 1, 2025By Tags: ,
 Ààrẹ Donald Trump sọ pé ibùdó ìdádúró tuntun kan fún àwọn àtìpó ní àgbègbè jíjìn kan ní Florida Everglades, tí àwọn àbàtà kún fún ẹranko àkùkọ-omi (alligator) yí ká, lè jẹ́ àwòkọ́ṣe fún àwọn iṣẹ́ ìṣẹ̀dá iwájú bí ìjọba rẹ̀ ṣe ń wọ́ wá láti fẹ̀ àwọn ohun amáyéde tó pọn dandan fún mímú ìlépa ènìyàn pọ̀ sí i.

Ilé-iṣẹ́ yìí, tí Trump ṣe ìbẹ̀wò sí ní ọjọ́ Ìṣẹ́gun, ti yára di àmì ìgbésẹ̀ líle ti ààrẹ lórí ààlà. Àwọn àtìpó lè bẹ̀rẹ̀ sí í dé síbẹ̀ láìpẹ́ lẹ́yìn ìbẹ̀wò rẹ̀, èyí tó pẹ̀lú rírìn la inú ilé ìwòsàn kan tó ní àwọn yàrá ìṣílẹ̀ fún ìtọ́jú.

PHOENIX, ARIZONA – DECEMBER 22: U.S. President-elect Donald Trump smiles during Turning Point USA’s AmericaFest at the Phoenix Convention Center on December 22, 2024 in Phoenix, Arizona. (Photo by Rebecca Noble/Getty Images)

Tí wọ́n tò pọ̀ sí ibi ìtúkọ̀ ọkọ̀ òfuurufú kan tó jìnnà pẹ̀lú àwọn àgọ́ àti ilé aláìgbójú (trailers) tí wọ́n máa ń lò lẹ́yìn àjálù àdánidá, wọ́n ti fún ibùdó ìdádúró yìí ní orúkọ àpèlé “Alligator Alcatraz,” orúkọ yìí ti mú kí àwọn ajàfẹ́tọ̀ọ́ àwọn àtìpó kẹ́dùn, ṣùgbọ́n ó wù ààrẹ Republikánù náà nítorí ọ̀nà líle rẹ̀ sí ìlépa àwọn ènìyàn.

“Èyí kì í ṣe iṣẹ́ rere,” Trump sọ nígbà tó ń jáde kúrò ní White House. Lẹ́yìn náà, ó fi ṣeré pé “a máa kọ́ wọn bí wọ́n ṣe máa sá fún ẹranko àkùkọ-omi tí wọ́n bá sá kúrò ní ẹ̀wọ̀n.”

“Ẹ má sáré lọ ní ojú kan. Ẹ sáré báyìí,” ó sọ, bí ó ṣe ń fi ọwọ́ rẹ̀ ṣe bíi wíwá (zigzag motion). “Ṣé ẹ mọ̀? Ànfàní yín máa ga sí ìdá kan nínú ọgọ́rùn-ún.”

Ohun náà kò dà bí ìmọ̀ràn tó tọ́ rárá. Ó dára jù lọ láti sáré lọ ní ẹ̀gbẹ́ kan ní ipò tí ó ṣọ̀wọ́n tí ẹranko àkùkọ-omi bá ń lé ni, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti sọ lórí ìkànnì ayélujára kan tí Ilé-ẹ̀kọ́ gíga University of Florida ń darí.

Ṣáájú ìgbéyàwó Trump, àwọn aláṣẹ àdúgbò ti wà ní ẹnu-ọ̀nà ibi ìtúkọ̀ ọkọ̀ òfuurufú náà. Àwọn ọkọ̀ ìròyìn àti àwọn ọkọ̀ mìíràn ti wà ní ẹ̀gbẹ́ òpópónà tí àwọn igi cypress wà ní ẹ̀gbẹ́ rẹ̀.

https://apnews.com/video/trump-says-migrants-would-need-to-know-how-to-run-away-from-an-alligator-to-flee-florida-facility-f1a9a696d1854fe6ad656a389b74da81

Àwọn olùfìwọ́de kójọ pọ̀ sí nítòsí ilé-iṣẹ́ náà, èyí tó jẹ́ nǹkan bí 50 (80.47) kìlómítà sí ìwọ̀-oòrùn Miami. Àwọn aláṣẹ ti gbèrò pé ó lè gba àwọn àtìpó tí ó tó 5,000, ṣùgbọ́n Gómìnà Florida, Ron DeSantis, tó dara pọ̀ mọ́ Trump lórí ìbẹ̀wò ọjọ́ Ìṣẹ́gun, sọ pé láìpẹ́ yóò ṣetan fún 3,000 gbáko.

Àwọn alátìlẹ́yìn ti kẹ́gàn ipa tó lè ní lórí àyíká tó lẹ́wà, wọ́n sì sọ pé Trump ń gbìyànjú láti fi ìhìn líle ránṣẹ́ sí àwọn àtìpó — nígbà tí àwọn adarí Ìbílẹ̀ Amẹ́ríkà kan tún ti tako gbígbé ilé náà kọ́, wọ́n sọ pé ilẹ̀ náà jẹ́ mímọ́.

“Mo ní ọ̀pọlọpọ̀ àtìpó tí mo ti ń bá ṣiṣẹ́. Wọ́n jẹ́ ènìyàn rere. Wọn kò yẹ kí wọ́n wà ní ẹ̀wọ̀n níbí,” ni Phyllis Andrews, olùkọ́ tí ó ti fẹ̀yìntì, tó wakọ̀ láti Naples, Florida, láti lọ fiwọ́de ìbẹ̀wò Trump ní ọjọ́ Ìṣẹ́gun. “Ó burú jù pé wọ́n ti fi owó àlébù sí orí wọn.”

Àwọn alátìlẹ́yìn ààrẹ náà tún farahàn. Ọ̀kan wọ fìlà kan tí ó sọ pé, “Trump ló tọ́ nínú gbogbo nǹkan.”

Ohun pàtàkì tí ìjọba Trump fi ń ta ibi náà ni jíjìnnà rẹ̀ — àti wíwà rẹ̀ ní ilẹ̀ àbàtà tí ó kún fún kòkòrò-eṣinṣin, ejò Python, àti àwọn ẹranko àkùkọ-omi (alligators). Ó nírètí láti fi ìhìn ránṣẹ́ sí àwọn tí wọ́n ti dìwọ̀n àti gbogbo àgbáyé pé ìyọrísí yóò burú jáì bí wọn kò bá tẹ̀lé àwọn òfin àtìpó Amẹ́ríkà.

“Ọ̀nà kan péré ló lọ síbẹ̀, ọ̀nà àbájáde kan ṣoṣo sì ni ọkọ̀ òfuurufú tí ó ń lọ ní ẹ̀gbẹ́ kan,” ni Akọwé Àgbà Ilé White House, Karoline Leavitt sọ. “Ó dá wà níbìkan, àti pé àwọn ẹranko burúkú àti ilẹ̀ líle kò gbàgbé rẹ̀.”

Àwọn ìgbésẹ̀ líle lórí ààlà U.S. àti Mexico àti àwọn ètò ìlànà ìṣíìyà líle ti jẹ́ apá pàtàkì nínú orúkọ òṣèlú Trump fún ìgbà pípẹ́. Nígbà ìjọba rẹ̀ àkọ́kọ́ ní ọdún 2019, Trump sẹ́ ìròyìn pé ó ti gbé èrò gbígbé kòtò tí ó kún fún ẹranko àkùkọ-omi sí ààlà gúúsù. “Ó lè jẹ́ pé mo le lórí Ààbò Ààlà, ṣùgbọ́n kò le tó bẹ́ẹ̀,” ó fi sáwọn ìkànnì ayélujara nígbà yẹn.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment