“Tó Mo bá Di Ààrẹ, Ọdún Mẹ́rin Péré Ni Màá Fi Ṣe Ìjọba” — Obi Tún Tẹnu Mọ́ Ọ̀rọ̀ Rẹ̀
Olùdíje fún ipò Ààrẹ ti ẹgbẹ́ Labour Party nínú ìdìbò 2023, Peter Obi, ti tún tẹnu mọ́ ìlérí rẹ̀ pé òun yóò ṣe ìjọba fún sáà kan péré, ó sọ pé òun yóò wá sí ipò fún ìgbà kan péré tí yóò jẹ́ ọdún mẹ́rin tí wọ́n bá dìbò yàn án gẹ́gẹ́ bí Ààrẹ ní 2027.
Obi kéde èyí nínú àlàyé kan tí ó fi sí orí ìkànnì X (tó jẹ́ Twitter tẹ́lẹ̀) rẹ̀ lọ́jọ́ Àìkú, ó sì ṣàpèjúwe ìlérí náà gẹ́gẹ́ bí ohun tí kò lè yí padà, àti pé ó dá lórí ìgbàkọ́lè rẹ̀ láti ṣe aṣíwájú tó dára àti tó jẹ́ gbígbéṣẹ́.
Ìlérí Ọdún Mẹ́rin àti Àwọn Àpẹẹrẹ
“Èmi yóò wá sí ipò fún ìgbà kan péré tí yóò jẹ́ ọdún mẹ́rin tí wọ́n bá dìbò yàn án gẹ́gẹ́ bí Ààrẹ. Ìlérí yẹn kò sì lè yí padà,” Obi sọ.
Ó fi àwọn àpẹẹrẹ àwọn aṣíwájú tí wọ́n bọ̀wọ̀ fún lágbàáyé tí wọ́n ṣe ìjọba fún ìgbà díẹ̀ ṣùgbọ́n tí ó ní ipa, ó tọ́ka sí àwọn Ààrẹ U.S tẹ́lẹ̀, Abraham Lincoln àti John F. Kennedy, bákan náà bí Nelson Mandela ti South Africa.
“Ọ̀kan lára àwọn Ààrẹ Amẹ́ríkà tó ga jù lọ, Abraham Lincoln, ṣe ìjọba fún ọdún mẹ́rin péré, síbẹ̀síbẹ̀ ìrántí rẹ̀ dúró títí… Mandela yàn láti ṣe ìjọba fún ìgbà kan péré… Ìpinnu rẹ̀ jẹ́ ìṣe ìṣàkóso tí wọ́n ṣe ní àgọ́yé,” Obi sọ.
Ìdáàbòbò àti Àwọn Àfojúsùn Rẹ̀
Nígbà tó gbà pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọmọ Nàìjíríà kò gbà pé àwọn olóṣèlú jẹ́ òtítọ́ mọ́, Obi sọ pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọmọ Nàìjíríà kò gbà pé àwọn olóṣèlú ń sọ òtítọ́ mọ́.
“Ṣùgbọ́n, àní nínú ìyípadà èrò yìí, àwọn díẹ̀ ṣì wà tí ìgbésẹ̀ wọn ti bá ọ̀rọ̀ wọn mu — tí ìṣòtítọ́ wọn dá lórí àkọsílẹ̀ tó lè tòótọ́,” ó jiyàn.
Ó sọ̀rọ̀ lórí ìṣiyèméjì lórí ìlérí rẹ̀ pé òun yóò ṣe ìjọba fún ìgbà kan, ó sọ pé: “Láìpẹ́, mo mọ̀ nípa àwọn àlàyé méjì kan tí wọ́n dá lórí ìlérí mi láti ṣe ìjọba fún ìgbà kan péré. Ẹnì kan sọ pé bí mo tilẹ̀ fi ilé-ìwòsàn ṣelé, wọn kò ní gbà mí gbọ́. Ẹlòmíràn sọ pé ẹnikẹ́ni tó bá ń sọ̀rọ̀ nípa ṣíṣe ìjọba fún ìgbà kan péré yẹ kí ó lọ ṣe àyẹ̀wò orí.”
Obi gbèjà àkọsílẹ̀ rẹ̀, ó rántí ìgbà tó jẹ́ Gómìnà Ìpínlẹ̀ Anambra. “Mo mú gbogbo àwọn ìlérí náà ṣẹ láìsí ìyapa… Ọ̀rọ̀ mi jẹ́ òtítọ́.”
Ó tún ṣàlàyé àwọn àfojúsùn pàtàkì rẹ̀ tí wọ́n bá dìbò yàn án: gbígbé ìṣàkóso ga, gbígbógun ti àìdáàbòbò, fífi ẹ̀kọ́ àti ìlera sí ipò àkọ́kọ́, gbígbógun ti ìwà ìbàjẹ́, àti yíyí ọrọ̀-ajé Nàìjíríà padà láti èyí tó dá lórí lílò sí èyí tó dá lórí gbígbéṣẹ́.
Orisun – Vaguard
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua