Órùn gbígbóná ti dé sí Switzerland pẹ̀lú báyìí: ìwọ̀n òtútù ní àwọn ìlú ti gòkè sí àárín ọgbọ̀n-lé-ẹ̀ẹ̀dẹ́gbọ́ta (mid-30s) sẹ́ntígrédì.

Last Updated: July 1, 2025By Tags: , , ,

Nílùú Bern, àwọn èèyàn máa ń sọdá sínú odò náà kí ara wọn lè tutù. Ní Zurich àti Geneva, wọ́n ń fọ́n omi sínú adágún.

Àmọ́ ní òkè Alps, nǹkan míì tún ń ṣẹlẹ̀. Ọ̀nà kan wà tí wọ́n ń gbà díwọ̀n ìwọ̀n ooru, tí wọ́n ń pè ní “nullgradgrenze” lédè Jámánì, ìyẹn ni pé, ibi tí ooru ti ń mú gan-an tàbí ibi tí ooru ti ń tutù gan-an.

Ó ṣe pàtàkì gan-an débi pé gbogbo ìròyìn nípa ojú ọjọ́ ni wọ́n máa ń gbé jáde lórílẹ̀-èdè Switzerland.

Nígbà òtútù, ìwọ̀n ìṣànlẹ̀ tó kéré – bíi ọ̀ọ́dúnrún (600) mítà – túmọ̀ sí òfìfo omi dídì tó dára fún síkíì. Ṣùgbọ́n ní òpin ọ̀sẹ̀ yìí, òfin òtútù òdo náà gòkè sí òkè ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀ta (5,000) mítà, èyí tó túmọ̀ sí pé gbogbo ohun tó wà ní ìṣàlẹ̀ yẹn yóò bẹ̀rẹ̀ sí í yọ́, òkè Alpi tí ó ga jù lọ ní Switzerland sì ni Monte Rosa, ní ẹ̀ẹ́rinlélogun ó lé ọ̀ọ́dúnrún ó lé mẹ́rìnlélọ́gbọ̀n (4,634) mítà.

Láàárín ọdún mẹ́ta (three) sẹ́yìn, ìwọ̀n tí ó jẹ́ ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀ta mítà yìí ti kọjá lọ́pọ̀ ìgbà, ṣùgbọ́n ṣáájú ọdún 2022 (2022), lẹ́ẹ̀kan péré ni ó kọjá láti ìgbà tí wọ́n ti bẹ̀rẹ̀ sí í tọ́jú àkọsílẹ̀.

Àwọn onímọ̀ nípa ojú ọjọ́ ní àwọn òkè ńláńlá Alps gbà pé bí ayé ṣe ń móoru ló ń mú kí oòrùn túbọ̀ máa mú ganrínganrín, tó sì ń mú kí àwọn yìnyín tó wà níbẹ̀ bẹ̀rẹ̀ sí í dín kù, tó sì ń mú kí òkìtì yìnyín tó wà lábẹ́ ilẹ̀ tó ti di yìnyín tipẹ́tipẹ́ dà nù.

Ìrì dídì yìí lè mú kí ilẹ̀ mì, èyí tó túbọ̀ ń wọ́pọ̀ ní àwọn òkè Alps. Àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì sì kìlọ̀ pé, bí a kò bá kápá bí ayé ṣe ń móoru, àwọn yìnyín náà lè ti pòórá ní òpin ọ̀rúndún yìí

ORISUN: BBC NEWS

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment