Orílẹ̀-èdè Ivory Coast ṣe ayẹyẹ ọdún òmìnira rẹ̀ 65 pẹ̀lú àfihàn ológun
Lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ kan ṣoṣo tí ààrẹ orílẹ̀-èdè Ivory Coast kéde ète rẹ̀ láti díje fún àkókò kẹrin tó jẹ́ àríyànjiyàn ní oṣù kẹwàá yìí, àwọn alátìlẹyìn àti àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìjọba rẹ̀ kóra jọ sí ìlú Bouaké ní àárín gbùngbùn orílẹ̀-èdè náà láti ṣe ayẹyẹ ọdún kẹrìndínláàádọ́rin tí orílẹ̀-èdè náà di olómìnira pẹ̀lú àtẹ̀wò ológun.
Ààrẹ Alassane Ouattara farahàn nínú ọkọ̀ ogun kan ní ìbẹ̀rẹ̀ ìfihàn náà, tí ó jẹ́ èyí tí a kò fàyè gbà fún àwọn ènìyàn láti wò.
https://www.africanews.com/embed/2821974
Àwọn ọmọ ogun láti orílẹ̀-èdè France, Amẹ́ríkà, àti Morocco kópa nínú ìṣẹ̀lẹ̀ náà, tí ó fi hàn pé Orílẹ̀-èdè Ivory Coast ṣì ń bá àwọn agbára ìgbéwọ́lé ti ìwọ̀-oòrùn ṣiṣẹ́, ní àkókò tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìwọ̀-oòrùn Áfíríkà ń lọ ní ọ̀nà mìíràn.
Orílẹ̀-èdè Ivory Coast gba ìgbòmìnira láti ọwọ́ orílẹ̀-èdè France ní ọdún 1960. Ṣùgbọ́n lónìí, orílẹ̀-èdè náà jẹ́ ọ̀kan lára àwọn alábàápín ti France tí ó ṣẹ́ kù ní ìwọ̀-oòrùn Áfíríkà tí ó ń sọ èdè Faransé. Àwọn ìdàgbàsókè tí ó ṣẹlẹ̀ ní Sahel mú kí France kúrò ní Mali, Burkina Faso, àti Niger.
France parí kúrò ní Senegal ní oṣù tó kọjá, èyí tí ó fi òpin sí ìgbòkègbòrò ogun rẹ̀ ní ìwọ̀-oòrùn Áfíríkà.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé France tún ti ibùdó rẹ̀ kẹhìn pa ní Orílẹ̀-èdè Ivory Coast ní oṣù kejì, a ti ka Ouattara gẹ́gẹ́ bí alábàápín tó súnmọ́ Paris fún ìgbà pípẹ́, àwọn olórí Sahel sì ti fi sùn pé ó jẹ́ ọ̀tá tààrà ti àwọn orílẹ̀-èdè wọn.
A tako ìgbésẹ̀ rẹ̀ lẹ́yìn tí ó yí ìlànà ìjọba padà ní ọdún 2016 láti mú àkókò ààrẹ kúrò.
Ọmọ ọdún mẹ́talélọ́gọ́rin náà jáwé olúborí fún àkókò kẹta ní ọdún 2020 lẹ́yìn tí ó kọ́kọ́ sọ pé òun kò ní tún díje mọ́. Ṣùgbọ́n, ó yí ipò rẹ̀ padà lẹ́yìn ikú olórí tí ó yàn fúnrarẹ̀, ìyẹn Prime Minister Amadou Gon Coulibaly.
Wọ́n ti da ọ̀kan lára àwọn olùdíje rẹ̀ tí ó lókìkí jù lọ, Tidjane Thiam, dúró láti díje nípasẹ̀ ilé-ẹjọ́ nítorí ó ṣì jẹ́ ọmọ orílẹ̀-èdè Faransé nígbà tí ó kéde ìgbésẹ̀ rẹ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó tún fi ìlànà ìlú Faransé sílẹ̀ lẹ́yìn náà. Òfin Ivory Coast ti gbé òfin lé àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè méjì láti díje fún ààrẹ.
Wọ́n retí pé àwọn olùrànlọ́wọ́ Thiam yóò rìn ìrìn-àjò ní ọjọ́ Saturday tó kọjá ní Abidjan, ṣùgbọ́n wọ́n fagilé rẹ̀ lẹ́yìn ìpàdé pẹ̀lú àwọn aláṣẹ ìjọba. A ti ṣètò ìrìn-àjò náà fún Saturday yìí.
Orisun – Africanews
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua