white house

Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà Dá Ìkógun Ohun Ìjà Lọ Sí Ukraine Dúró, White House Ti Sọ

Last Updated: July 2, 2025By Tags: , , , ,
White House ti sọ pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti dá àwọn ìkógun ohun ìjà kan lọ sí Kyiv dúró, bí ogun Rọ́ṣíà lòdì sí Ukraine ti ń le sí i.

Anna Kelly, agbẹnusọ White House, sọ ní ọjọ́ Ìṣẹ́gun (Tuesday) pé ìpinnu náà wáyé “láti fi èrè Amẹ́ríkà sí àkọ́kọ́” lẹ́yìn àyẹ̀wò tí Ẹ̀ka Olùgbèjà (Department of Defense) ṣe lórí “àtìlẹ́yìn àti ìrànlọ́wọ́ ológun Amẹ́ríkà sí àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn.”

Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀kẹ́ àìmọye dọ́là ránṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìrànlọ́wọ́ ológun sí Ukraine láti ìgbà tí Rusia ti bẹ̀rẹ̀ ìjagun rẹ̀ ní Òṣù Kejì ọdún 2022, èyí tó mú kí àwọn kan nínú ìjọba Trump fi àwọn àníyàn hàn pé àwọn ohun ìjà Amẹ́ríkà kò pọ̀ tó.

Ìjọba Ukraine kò tíì sọ̀rọ̀ lórí ìkéde náà. Àwọn aláṣẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà kò tíì sọ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ irú àwọn ìkógun tí wọ́n dá dúró.

A gbọ́ pé àwọn ohun ìjà tí ó kan ni àwọn ohun ìjà afẹ́fẹ́ àti àwọn ohun ìjà olóye, gẹ́gẹ́ bí àjọ Reuters ṣe ròyìn. Àwọn aláṣẹ sọ fún àwọn oníròyìn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà pé ìdádúró náà kan àwọn ìkógun àwọn ohun ìjà afẹ́fẹ́ Patriot, àwọn òòlù àgbàfọn oníwọ̀n àti àwọn ètò ohun ìjà mìíràn tí Ukraine ń lò.

Ukrainian President Volodymyr Zelensky pade US President Donald Trump ni Osu tokoja Nato summit

Ìpinnu náà wáyé ní àkókò líle fún Ukraine, èyí tó sọ pé ó ti fara da ìkọlù afẹ́fẹ́ tó tóbi jù lọ láti ìbẹ̀rẹ̀ ìjagun gbogbo-ǹkan tí Rọ́ṣíà ṣe ní òpin ọ̀sẹ̀, láti ọ̀dọ̀ àwọn ọkọ̀ òfuurufú àìróde-àyà (drones) tó lé ní Ẹẹ́dẹ́gbẹ̀ta (500) àti àwọn ohun ìjà balíìsíkì àti ohun ìjà-oòkun (cruise missiles).

Ìdí Àníyàn Amẹ́ríkà àti Ìbáṣepọ̀ Trump-Zelensky

Ìgbésẹ̀ Pentagon dá lórí àwọn àníyàn pé àwọn ohun ìjà ológun Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti ń lọ sílẹ̀ jù, gẹ́gẹ́ bí òṣìṣẹ́ kan láti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ṣe sọ fún CBS News, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Anna Kelly tẹnu mọ́ ọn pé “agbára Àwọn Ajagunfẹ̀yìntì Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà kò sí àníyàn lórí rẹ̀ – ẹ kàn béèrè lọ́wọ́ Iran.”

Lọ́tọ̀, Elbridge Colby, Akọwé Ìbàlẹ̀-ẹ̀ka Olùgbèjà fún Ètò Ìlànà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, sọ nínú àlàyé kan pé ẹ̀ka olùgbèjà “ń bá a lọ láti pèsè àwọn àṣàyàn tó lágbára fún Ààrẹ láti tẹ̀síwájú nínú ìrànlọ́wọ́ ológun sí Ukraine.”

Ṣùgbọ́n, ó fi kún un pé “Ẹ̀ka náà ń gbìyànjú láti yẹ̀ wò dáadáa àti láti tún ọ̀nà rẹ̀ ṣe láti ṣàṣeyọrí ète yìí nígbà tí ó tún ń dáàbò bo ìṣedúró àwọn agbára ológun Amẹ́ríkà fún àwọn ohun pàtàkì ìgbèjà ìjọba.”

Ìdádúró náà wáyé kò tó ọ̀sẹ̀ kan lẹ́yìn tí Ààrẹ Donald Trump sọ̀rọ̀ lórí àwọn ohun ìjà afẹ́fẹ́ pẹ̀lú Volodymyr Zelensky ti Ukraine ní ìpàdé NATO ní Netherlands.

Trump sọ pé àwọn aláṣẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà “máa wò ó bóyá a lè pèsè díẹ̀ nínú wọn” nígbà tí BBC béèrè lọ́wọ́ rẹ̀ nípa pípèsè àfikún àwọn ètò ohun ìjà Patriot lòdì sí ohun ìjà sí Ukraine.

Ní títọ́ka sí ìfọ̀rọ̀wérọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú Zelensky, Trump sọ pé: “A ní àwọn àkókò líle díẹ̀ nígbà mìíràn, ṣùgbọ́n òun kò lè rẹwà tó bẹ́ẹ̀.”

Àwọn méjèèjì ti ní ìjà gbígbóná kan ní Oval Office ní oṣù Kẹta ọdún yìí. Lẹ́yìn náà, Trump sọ pé òun ń dá ìrànlọ́wọ́ ológun sí Ukraine tí ìjọba Biden tẹ́lẹ̀ ti yà sọtọ̀ dúró. Ìpín ìwádìí ìròyìn pẹ̀lú Ukraine tún wà ní ìdádúró.

Ṣùgbọ́n wọ́n gbé àwọn ìdádúró méjèèjì náà kúrò lẹ́yìn náà.

Orisun: BBCNEWS

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment