Onimọ̀-Ọrọ̀-Aje- Dangote Le Din Iṣura Ku
Onímọ̀ ọrọ̀-ajé kan ti sọ pé Dangote Refinery ti di ọ̀nà pàtàkì láti dín iye owó epo rọ̀bì kù, àti láti mú owó ọkọ̀ rì sílẹ̀
Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn láti ọwọ́ Financial Derivatives Company (FDC) Limited, wọ́n ti fi hàn pé Dangote Petroleum Refinery ṣe pàtàkì fún dídín àyè ìdẹ́rùn (inflation) kù ní Nàìjíríà.
Nínú ìwé LBS Executive Breakfast Presentation (Àkọsílẹ̀ Oúnjẹ Àárọ̀ Àwọn Aláṣẹ Ilé Ìwé Ìṣòwò Èkó) tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ tẹ̀ jáde fún oṣù Keje, FDC sọ pé Dangote Refinery ti di ọ̀nà pàtàkì láti dín iye owó epo rọ̀bì kù àti láti mú owó ọkọ̀ rìn sílẹ̀.
Ìròyìn náà, tí Olùdarí Àgbà àti Alákòóso Àgbà FDC, Bismarck Rewane, gbé kalẹ̀, fi kún un pé ètò ìdíyelé Dangote tí ó dọ́gba àti àwọn ànfàní gbèsè tí ó fún àwọn oníṣòwò jẹ́ ìyípadà ńlá tí yóò yí agbègbè epo rọ̀bì Nàìjíríà padà, nípa dídín owó lílọ àti bọ̀.
Ìlọsíwájú ti Dangote ati Aje Nàìjíríà
Ó sọ pé: “Ètò ìdíyelé Dangote tí ó dọ́gba àti owo tí ó fún àwọn oníṣòwò jẹ́ ìyípadà ńlá àti ohun tó ń fún ìfowópamọ́ síwájú sí i láti ọwọ́ àwọn ilé-iṣẹ́ aládàáni lókun. Ètò náà yóò yí òwò epo rọ̀bì Nàìjíríà padà nípa dídín owó lílọ àti owo wpo kù, àti nípa fífi owó tó lé ní N1.7 trilion lówó lọ́dọọdún.”
Ó tẹnu mọ́ ọn pé ètò pípín epo rọ̀bì Dangote Refinery, tí ó pẹ̀lú gbígbé ọkọ̀ Compressed Natural Gas (CNG) tó tó 4,000 káàkiri orílẹ̀-èdè, yóò mú owó epo rọ̀bì dín kù ní pápá, yóò dènà ìdẹ́rùn owó, yóò sì tì àwọn MSMEs (Micro, Small and Medium Enterprises) tó tó mílíọ̀nù 42 lẹ́yìn.
Ó tún sọ pé: “Pẹ̀lú àwọn ọkọ̀ CNG 4,000 tí wọ́n ń pín àwọn ọjà tí a ti túnṣe káàkiri sí ojúlé àwọn olùlo ìkẹyìn, ìgbésẹ̀ náà yóò mú owó epo rọ̀bì dín kù, yóò dènà ìdẹ́rùn owó, yóò sì tì àwọn MSMEs tó tó mílíọ̀nù 42 lẹ́yìn.”
Ìròyìn náà tẹnu mọ́ ọn pé ọrọ̀-ajé Nàìjíríà ń dojú kọ ìdàrúdàpọ̀ iye owó epo rọ̀bì tí ó fara hàn dáadáa: nígbà tí iye owó epo rọ̀bì àgbáyé bá pọ̀, ìjọba ń jèrè nípa ti ìnáwó, owó Naira sì ń lágbára, ṣùgbọ́n ànfàní díẹ̀ ló wà fún àwọn ènìyàn lásán. Ní ìyàtọ̀ sí èyí, nígbà tí iye owó epo rọ̀bì bá dín kù, àwọn oníbàárà ń yọ̀ nípa dídín owó epo rọ̀bì kù nígbà tí ìjọba ń jìyà nípa ti ìnáwó.
Ọrọ̀-Aje Àgbáyé ati Ìbáṣepọ̀ Owó
Lórí àgbègbè àgbáyé, ìròyìn náà ṣàkíyèsí pé ọrọ̀-ajé àgbáyé ti yí padà láti ìbẹ̀rù tí ó pọ̀jù ti àìdájú ọjà sí ìdùnnú aláìlóye ti àwọn oníṣòwò àti àwọn oníṣòwò-kálú, tí wọ́n ń jèrè nípa lílò àwọn ìṣàníyàn àwọn tí wọ́n gbára lé ríro pé ohun gbogbo yóò wà bí ó ti wà tẹ́lẹ̀.
Orisun: Channels
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua