Ọlọ́pàá Ti Dá Ajàfẹ́tọ̀ọ́ Omọnìyàn Omoyele Sowore Sílẹ̀
Ẹgbẹ́ Ọlọ́pàá Nàìjíríà (NPF) ti dá Omoyele Sowore tó jẹ́ ajàfẹ́tọ̀ọ́ ọmọnìyàn àti olóṣèlú sílẹ̀ lẹ́yìn tó ti lo nǹkan bí ọjọ́ mẹ́ta ní àtìmọ́lé.
Sowore, tí ó lo àwọn ìkànnì àjọlò orí ayélujára rẹ̀ láti fi ìdàgbàsókè náà hàn ní alẹ́ ọjọ́ Ẹtì, tún bá àwọn alátìlẹyìn rẹ̀ àti àwọn olùfẹ́ rẹ̀ sọ̀rọ̀ ní tààràtà nípasẹ̀ Facebook láìpẹ́ lẹ́yìn tí ó gba òmìnira rẹ̀ padà.
Ó kọ̀wé pé: “Àjọ ọlọ́pàá Nàìjíríà ti tẹ̀síwájú sí àwọn ìbéèrè àwọn òṣìṣẹ́ ìṣèlú, a ti dá mi sílẹ̀ láti àtìmọ́lé tí kò tọ́, èèwọ̀, àti tí kò bófinmu. Síbẹ̀síbẹ̀, kò sí ohun tí a óò fi ṣe ayẹyẹ, ṣùgbọ́n mo dúpẹ́ lọ́wọ́ yín fún dídúró ṣinṣin! #RevolutionNow.”
LEADERSHIP ròyìn pé Kọmíṣọ́nà ọlọ́pàá tí ó ń rí sí Ẹgbẹ́ Ìdáwọ́lé Pàtàkì, CP Abayomi Shogunle, ti ṣàlàyé àwọn ohun tí ó yí ìtẹ̀síwájú àtìmọ́lé alákitiyan ètọ́ ọmọnìyàn àti olùdíje ààrẹ African Action Congress (AAC) nínú ìdìbò 2023, Omoyele Sowore, ká.
Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ ni ọjọ́ Jimọ̀ nígbà tí ó ń ṣe àlàyé ìròyìn ní Abuja nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ sí àwọn alátakò tí wọ́n ń béèrè ìdásílẹ̀ Sowore, Shogunle sọ pé a ti fi alákitiyan náà sínú àtìmọ́lé nítorí àwọn ẹ̀bẹ̀ méjì tí wọ́n fi kàn án.
CP náà sọ nínú fídíò kan tí Sowore fi sílẹ̀ ní SaharaReporters pé, “A fi àwọn ẹ̀bẹ̀ méjì sí Omoyele Sowore níwájú mi.”
“Ẹ̀kan lára àwọn ẹ̀bẹ̀ náà jẹ́ nípa ìwé-aṣẹ́ ọlọ́pàá tí ó fi ṣe ìwé èké, tí ó fi sí orí Íńtánẹ́ẹ̀tì, a sì mọ̀ ipò òfin. Ojúṣe yín ni láti pèsè ibi tí ẹ ti gba ìwé-aṣẹ́ èké náà. Ẹ̀bẹ̀ kejì sì jẹ́ nípa gbígbé ìwé-ìròyìn èké sórí Íńtánẹ́ẹ̀tì.”
Shogunle fi hàn pé Sowore kọ̀ láti sọ̀rọ̀ nígbà ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò, àní níwájú amọ̀fin rẹ̀.
CP náà sọ pé, “A fi àwọn ẹ̀bẹ̀ méjèèjì hàn án níwájú àwọn amọ̀fin rẹ̀. Ìṣòro báyìí ni pé ó kọ̀ láti sọ̀rọ̀ níwájú àwọn amọ̀fin rẹ̀. Ó wà nínú ìwé ìrántí.”
Ó tún ṣàlàyé àwọn ìlànà òfin tí ó wà lẹ́yìn ìkọ́wọ́ Sowore láti pèsè ìsọfúnni, ó sì sọ pé òfin gbà ọlọ́pàá láyè láti tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn ìlànà ìwádìí lábẹ́ irú àyíká bẹ́ẹ̀.
Olórí ọlọ́pàá náà sọ pé, “Òfin kan náà tí ó fún un ní ẹ̀tọ́ láti dákẹ́ tún fún ọlọ́pàá ní ojúṣe kan láti ṣe nígbà tí ẹnikẹ́ni tí wọ́n fi sùn pé ó ṣe ìwà ọ̀daràn bá pinnu láti má sọ̀rọ̀, èyí tí ẹ̀yin tún mọ̀.” “Mo gbà pé a jẹ́ àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n, mo sì gbà pé a ń tẹ̀lé ìlànà tí òfin ti fi lélẹ̀.”
CP Shogunle tẹnu mọ́ ọn pé a kò fi ẹ̀tọ́ alákitiyan náà ṣe àìtọ́. “Ó ní ẹ̀tọ́ láti dákẹ́, àwọn ọlọ́pàá sì ní àwọn ojúṣe lábẹ́ òfin láti tẹ̀lé àwọn ìlànà kan nígbà tí ajinigbé bá pinnu láti dákẹ́. A kò ní sọ pé nítorí pé o ti pinnu láti dákẹ́, o lè lọ, rara.”
Nígbà tí amọ̀fin kan béèrè ìdí tí alákitiyan náà fi wà ní àtìmọ́lé ju wákàtí 24 lọ, Shogunle dáhùn pé, “A jẹ́ àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n. A ń tẹ̀lé àwọn ìlànà òfin. Gbogbo ohun tí a ní láti tẹ̀lé lábẹ́ òfin láti fi ènìyàn sínú àtìmọ́lé ni a ń tẹ̀lé.”
Kọmíṣọ́nà ọlọ́pàá náà tún fún láyè láti mú díẹ̀ lára àwọn alátakò lọ láti lọ rí Sowore àti láti fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé a kò fi ọ̀ràn ìkàjẹ́ sí i nígbà tí ó wà ní àtìmọ́lé.
Ìrántí pé a pè Sowore sí Orílé-iṣẹ́ Àjọ ọlọ́pàá ní Abuja ni ọjọ́rú láti ọ̀dọ̀ Ẹgbẹ́ ìṣàkóso Olùṣọ́ Àgbà ti ọlọ́pàá, ó sì ti wà ní àtìmọ́lé láti ìgbà náà. Àwọn olùrànlọ́wọ́ rẹ̀ ti bẹ̀rẹ̀ àwọn ìgbìyànjú ní oríṣiríṣi agbègbè orílẹ̀-èdè náà, títí kan àwọn ìpínlẹ̀ Lagos, Abuja, Osun, àti Oyo, wọ́n sì ń béèrè fún ìdásílẹ̀ rẹ̀ lẹsẹ̀kẹsẹ̀.
Alákitiyan náà ṣẹ̀ṣẹ̀ darí ìgbìyànjú kan láti rí i dájú pé àwọn ọlọ́pàá tí ó ti fẹ̀yìntì gba owó tí ó tọ́, ó sì tún sọ àwọn àlàyé tí ó le nípa ìṣe ìgbéga ipò tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ wáyé ní Àjọ ọlọ́pàá Nàìjíríà
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua