‘Obi Kò Fún Ọ ní Nǹkan Kan,’ -Oníròyìn Ike Abonyi Dá Adeyanju Lohun
Oníròyìn àti òǹkọ̀wé ìwé ìròyìn gbajúmọ̀, Ike Abonyi, ti bẹnu àtẹ́ lu àtẹ̀jáde tí Ògbóǹkangí Olóòtú fún ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn, Deji Adeyanju, sọ pé, olùdíje fún ipò Ààrẹ láti ẹgbẹ́ òṣèlú Labour Party (LP), nínú ìdìbò ọdún 2023, Peter Obi ti fún un ní owó láti fi ṣètìlẹyìn.
Abonyi, tí ó sọ pé òun wà nígbà ìpàdé tí òun fi mú Adeyanju àti Obi jọ̀wọ́ ní àkókò ìdìbò ọdún 2023, ṣàlàyé pé Obi kò fún un ní irú owó bẹ́ẹ̀ rárá.
Nínú àtẹ̀jáde kan tí wọ́n fi lélẹ̀ ní Abuja, ní Ọjọ́ Ẹtì, Abonyi tí ó ń fèsì sí àtẹ́jíṣẹ́ Adeyanju lórí ọ̀rọ̀ náà sọ pé àwọn ọ̀rọ̀ tí Adeyanju sọ jìnnà púpọ̀ sí òtítọ́.
Abonyi kọ̀wé pé, “ó dùn mí láti bá ọ̀rẹ́ mi jà ní gbangba ṣùgbọ́n ní àkókò yìí, n kò lè dákẹ́ kí èké sì máa gbilẹ̀. Ọ̀rẹ́ mi Deji Adeyanju ṣẹ̀ṣẹ̀ tẹ̀ jáde pé ìdí tí òun fi dáwọ́ títì olùdíje Ààrẹ ti ẹgbẹ́ Labour Party, Ọ̀gbẹ́ni Peter Obi, lẹ́yìn ni nígbà tí ó sọ fún òun pé òun lo owó ìpínlẹ̀ Anambra nínú ilé-iṣẹ́ ìdílé òun.
“Mo wà ní ìpàdé tí Deji ṣe pẹ̀lú Obi, mo sì wà níbẹ̀ láti ìbẹ̀rẹ̀ dé òpin, mo sì bá a lọ lẹ́yìn ìfọ̀rọ̀wérọ̀ tí ó tó bíi wákàtí mẹ́ta nípa tí Obi sọ ìtàn ìgbésí ayé rẹ̀ nínú àti lẹ́yìn ìjọba, èyí tí kò sí èyí tí ó jẹ́ tuntun níwọ̀n bí ó ti sọ irú àwọn nǹkan bẹ́ẹ̀ ní gbangba ní ìgbàlọ́gbà. Ó ya mí lẹ́nu títí dé egungun mi láti ka ohun tí n kò gbọ́ láti ọ̀dọ̀ Deji.
“Nínú ìwárí mi lónìí, Oṣù Keje ọjọ́ 26, 2022, lẹ́yìn tí mo ka àtẹ̀jáde náà, mo kọ ìwé yìí sí i -Deji, “Ǹjẹ́ ìwọ àti Obi tún pàdé tàbí ìpàdé tí mo wà níbẹ̀ ni? Haba! Deji, ó ya mí lẹ́nu, o lómìnira láti tì ẹnikẹ́ni lẹ́yìn láìṣe àwọn ìpòṣùpọ́-èké àìdá-yéṣẹ́ wọ̀nyí. O kò tilẹ̀ fi ọ̀rẹ́ wa sí iṣẹ́.”
Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ síwájú sí i, Abonyi sọ pé, “Ní Oṣù Keje ọjọ́ 9, 2022, lẹ́yìn àtẹ̀jáde búburú kan lórí Obi pé ó lè gba ipò lọ́wọ́ olùdíje Ààrẹ APC, Asiwaju Bola Tinubu, mo tún kọ̀wé sí Deji nígbà náà.
“Arákùnrin mi, ó rò ọ́, nígbà wo ni ó wá di irú èyí? Mo ṣì wà nínú ìwárí. Obi kò wá iṣẹ́ tí Tinubu yóò fún un. Gẹ́gẹ́ bí ọ̀rẹ́ mi, bó o bá tiẹ̀ kò gba ètò Obi gbọ́ mọ́, mo rọ̀ ọ́ pé kí o tẹ̀ síwájú lórí àwọn ọ̀rọ̀ tí yóò mú orúkọ rẹ sunwọn sí i.
“Deji kò dáhùn àwọn àtẹ̀jáde mi sí i, kò sì gbé àwọn ìpè mi. Mo fẹ́ràn kí a yanjú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rẹ́ láìjẹ́ pé mo farahàn ní gbangba nípa rírọ̀ ọ́ láti fagilé àwọn àtẹ̀jáde rẹ̀ nítorí pé kò dá lórí òtítọ́.
”Gẹ́gẹ́ bí oníròyìn tí ó ti pẹ́ tí ó sì jẹ́ Kristẹni, n kò nílò láti jẹ́ ẹni tí ó ń tì Obi lẹ́yìn láti yanjú àwọn ọ̀rọ̀ tí ó kan òtítọ́ àti èké. Kò sí owó tí a fi lé e lọ́wọ́ nígbà ìpàdé tàbí lẹ́yìn rẹ̀, bẹ́ẹ̀ sì ni kò sí ìlérí owó tí ó tó gẹ́gẹ́ bí mo ti mọ̀.
“Deji ti sọ ní ìgbàlọ́gbà pé Obi jẹ́ olùdíje tó dára jù lọ, ó sì ti rọ̀ Obi ní gbangba láti fi PDP sílẹ̀ láti lépa ìfẹ́-ọkàn rẹ̀ lórí àyè mìíràn. Ó tún lómìnira láti yípa dà ní dídì í lẹ́yìn, ní ìbámu pẹ̀lú ohun tí ó wù ú, ṣùgbọ́n kò gbọ́dọ̀ gbé e ka ohun tí kò tọ́.”
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua