Ọba Kwara Bẹ Ìjọba Fún Ìrànlọ́wọ́ Fún Àwọn Tí Jàǹdùkú Bàjẹ́
Oba Aliyu Yusuf Arojojoye II, olórí àṣà ìṣẹ̀dálẹ̀ ìlú Babanla ní Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Ifelodun ní Ìpínlẹ̀ Kwara, ti rawo ẹbẹ si Gómìnà Abdulrahman Abdulrazaq láti tètè pèsè ìrànlọ́wọ́ fún àwọn tí jàǹdùkú kọlu láìpẹ́.
Àwọn oníjàgídíjàgan kan tí iye wọn kò se e ka ti kọlu àwùjọ agbẹ̀ náà ní ọjọ́ kẹjọ oṣù kẹjọ, odun 2025, tí wọ́n sì pa àwọn ará ìlú, tí wọ́n jẹ́ agbẹ̀, nígbà tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ará ìlú pàdánù àwọn ohun ìní wọn.
Nínú gbólóhùn kan, Oba Aliyu sọ pé àwọn nìkan kò lè dákojú ìbẹ̀rù ati idamu ti àwọn tí wọ́n lé kúrò nínú oko wọn rí.
“Nítorí náà, a nílò ìrànlọ́wọ́ ìjọba lórí èyí pẹ̀lú,” ni Olórí Àṣà ìṣẹ̀dálẹ̀ náà sọ.
Ó tún bẹ gbogbo ọmọ ìlú láti padà sílé, ó sọ pé ìjọba ti ṣe gbogbo ohun tí ó yẹ láti rii dájú pé ààbò wà lórí ìgbésí ayé àti ohun ìní.
Ó dúpẹ́ lọ́wọ́ ìjọba àpapọ̀, ìjọba ìpínlẹ̀, àti ìjọba ìbílẹ̀ Ifelodun fún gbogbo ìgbìyànjú wọn láti mú àláfíà àti ààbò wá sí àwùjọ náà, nígbà tí ó fi dá àwọn ìjọba lójú pé àwọn ará ìlú yóò máa ṣe ìtìlẹ́yìn fún wọn nígbà gbogbo.
“Lójú gbogbo àwọn ará ìlú Babanla, mo fẹ́ fi ìmọrírì mi hàn sí Abdulrahman AbdulRazak, Gómìnà Ìpínlẹ̀ Kwara, àti Alága Àpéjọ Àwọn Gómìnà Nàìjíríà, Olùdámọ̀ràn Lórí Ààbò Orílẹ̀-Èdè, àti àwọn olórí ilé iṣẹ́ ààbò ní Ìpínlẹ̀ Kwara fún ìdáhùn tí wọ́n tètè fún ìkọlu àwọn jàǹdùkú ní Babanla ní ọjọ́ kẹjọ oṣù kẹjọ, 2025.
“A dúpẹ́ púpọ̀ lọ́wọ́ ìjọba àpapọ̀ àti ìjọba ìpínlẹ̀ fún gbogbo àwọn ìgbésẹ̀ tí wọ́n ń gbé láti mú ààbò le ní àwùjọ yìí àti ní àyíká rẹ̀.
“Èyí ti ń ṣèrànlọ́wọ́ láti dín ìdààmú, ìbẹ̀rù, àníyàn, àti ìfẹ́yẹ̀ wá tí ó tẹ̀lé ìṣẹ̀lẹ̀ búburú náà kù. Nítorí náà, àláfíà ti ń padà bọ̀ sí Babanla díẹ̀díẹ̀.”
Oba náà tún yìn àwọn olùṣọ́ ìlú náà fún ìgboyà tí wọ́n fi hàn sí àwọn jàǹdùkú náà.
Nínú gbólóhùn náà, ọba náà sọ pé, “Bó tilẹ̀ jẹ́ pé kò sí ìhámọ́ra tó tó láti fi bá wọn jà, ẹ fi ìgboyà tí a mọ àwùjọ yìí fún hàn. Ìran tí ń bọ̀ yóò máa fi àyẹ́yẹ fún ipa tí ẹ kó nínú bíbò àwùjọ wa.
“Ẹ jẹ́ kí n tún dúpẹ́ lọ́wọ́ àwọn ọba ẹgbẹ́ mi àti gbogbo àwọn tí wọ́n fẹ́ràn àwùjọ yìí fún àwọn ọ̀rọ̀ ìbákẹ́dùn yín. Àti sí gbogbo àwọn ará Babanla, mo sọ pé o ṣeun púpọ̀ fún jíjẹ́ tí ẹ ṣì wà lórí ọ̀kan lẹ́yìn ìkọlu náà.
“Mo dúpẹ́ lọ́wọ́ yín fún ìfaradà, ìtìlẹ́yìn, àti ìfẹ́ orílẹ̀-èdè yín nígbà ìṣòro yìí. Babanla, gẹ́gẹ́ bí ilé àwọn akọni, ti máa ń fún àwọn ènìyàn tí wọ́n ń ṣe inúnibíni sí ní ààbò ní ìtàn.
“Nítorí náà, a kò ní jẹ́ kí àwọn oníjàgídíjàgan yí àwùjọ wa padà sí ohun mìíràn.”
Orisun – Channels
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua