Ó Kéré Tan, Èèyàn Mẹ́ẹ̀ẹ́dógún Kú, Mẹ́ta Sì Sọnù Nínú Àjálù Ọkọ̀ Ojú-Omi Àwọn tó ń sá fún ìkọlù àwọn ọlọ́ṣà Ní Zamfara
Èèyàn mẹ́ẹ̀ẹ́dógún ni wọ́n sọ pé wọ́n ti kú, nígbà tí àwọn mẹ́ta míràn ni wọ́n sọ pé wọ́n sọnù, lẹ́yìn tí ọkọ̀ ojú omi kan rì ní agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Gummi ní ìpínlẹ̀ Zamfara.
Ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣẹlẹ̀ ní òpin ọ̀sẹ̀ nígbà tí àwọn ará àdúgbò kan tí wọ́n ń sá fún ìkọlù àwọn ọlọ́ṣà gbìyànjú láti kọjá odò kan ní Nasarawar Kifi, àdúgbò kan tí ó wà ní Birnin Tudu àdúgbò.
Ìdí ìṣẹ̀lẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí àwọn ajẹ́rìí ṣe sọ kò jìnà sí pé ọkọ̀ náà kún fún èrò ju bí ó ti yẹ lọ, èyí tí ó yọrí sí yíyí tí ó yí, nítorí pé ọkọ̀ ojú-omi náà fún èèyàn mẹ́rìndínlógún (16
) péré, ṣùgbọ́n ó kún fún èrò ju bí ó ti yẹ lọ nítorí ìbẹ̀rù ìkọlù.
Ìdá púpọ̀ nínú àwọn tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣẹlẹ̀ sí jẹ́ àwọn obìnrin àti àwọn ọmọdé láti àwọn àdúgbò Danmaga, Tungar Maigunya, àti Nasarawar Kifi.
Olórí ìlú Nasarawar Kifi, Muhammadu Chigari, fìdí ìṣẹ̀lẹ̀ náà múlẹ̀, ó sì ṣàpèjúwe gbogbo agbègbè náà gẹ́gẹ́ bí ibi ìbànújẹ́ àti ìkáàánú.
Ó sọ pé àwọn tí ó fi ayé sílẹ̀ náà pẹ̀lú àwọn ìyàwó ilé mẹ́jọ (8
), àwọn ọmọ ọlọ́mọọ́wọ́ mẹ́ta (3
), àti àwọn ọ̀dọ́mọkùnrin mẹ́rin (4
), nígbà tí àwọn awẹ́dò àdúgbò ṣì ń wá àwọn tí ó sọnù.
Alábòójútó ìṣẹ̀ṣe náà bẹ àwọn ìjọba ní gbogbo ipò fún ìrànlọ́wọ́ ìran ọmọ ènìyàn láti pèsè àwọn ọkọ̀ ojú omi púpọ̀ sí i fún àwọn ará abúlé tí oko àti òwò wọn dá lórí ìrìn-àjò omi.
Olùgbé kan ní ọ̀kan lára àwọn àdúgbò tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣẹlẹ̀ sí, tí ó bẹ̀ pé kí a má ṣe dárúkọ òun, sọ pé àwọn abúlé tí ó wà ní ẹ̀gbẹ́ odò ti ń bá a lọ láti pàdánù ẹ̀mí lọ́dọọdún sí irú àwọn ìjàǹbá bẹ́ẹ̀ nítorí àìpé àwọn ohun èlò ìrìn-àjò pàápàá ní àkókò àdánwò bíi ìkọlù àwọn ọlọ́ṣà àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Ó sọ pé, “Ọkọ̀ ojú-omi búburú náà, tí ó lè gbé àwọn èrò 16 (16
) péré, yípo nígbà ìrìn-àjò kẹta rẹ̀ lẹ́yìn tí àwọn obìnrin méjì (2
) fi ipá bọ́ ara wọn sínú rẹ̀ nítorí ìbẹ̀rù, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọkọ̀ náà ti kún fún èrò ju bí ó ti yẹ lọ.”
Ní àkókò kan náà, Olórí Ẹ̀ka Àgbègbè Sokoto ti Ẹ̀ka Ìmọ̀ràn Àjálù Àpapọ̀ (NEMA), Aliyu Shehu, tún fìdí ìṣẹ̀lẹ̀ náà múlẹ̀ fún àwọn oníròyìn, ó sọ pé NEMA pẹ̀lú ìfọwọ́sowọ́pọ̀ pẹ̀lú Ẹ̀ka Ìmọ̀ràn Àjálù Ìpínlẹ̀ Zamfara (ZEMA) ti wà ní ibi ìṣẹ̀lẹ̀ náà láti fìdí iye pípé àwọn tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣẹlẹ̀ sí múlẹ̀ kí wọ́n sì pèsè àwọn ohun èlò ìrànwọ́ fún àwọn ìdílé wọn.
Shehu sọ pé, “A gbọ́ nípa ìṣẹ̀lẹ̀ búburú náà lónìí. Ẹ̀ka Ìmọ̀ràn Àjálù ti Zamfara àti ẹgbẹ́ wa yóò lọ sibẹ̀ lọ́la (tomorrow
), nítorí a kò lè fìdí iye pípé àwọn tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣẹlẹ̀ sí múlẹ̀.”
A óò rántí pé ní Oṣù Kẹjọ ọdún 2024, èèyàn ogún (20
) kú nínú odò kan ní agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ kan náà nígbà tí wọ́n ń sá fún ìkọlù àwọn ọlọ́ṣà.
A ti sin àwọn tí ó kú nínú ìsìnkú tó gbòòrò gẹ́gẹ́ bí ìlànà ìsìn Islam. TVC
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua