NIMASA Ti Ti Ilé-iṣẹ́ Meji Pa Fun Aiṣe Ifaramọ si Ofin

Last Updated: July 18, 2025By Tags: , , ,

Àjọ Tí Ń Bójútó Ètò Òkun àti Ààbò ní Nàìjíríà (NIMASA) ti ti ShellPlux àti TMDK Terminals pa, àwọn méjèèjì tí ó wà ní agbègbè Ijegun-Egba ní Ìpínlẹ̀ Èkó. Ìdítitopa wọn ni nítorí àìṣe ìfarahàn sí òfin International Ship and Port Facility Security (ISPS).

Gẹ́gẹ́ bí Dr. Dayo Mobereola, Olùdarí Gíńráà NIMASA, ti sọ, ìgbésẹ̀ fífi agbára mú òfin yìí wáyé lẹ́yìn tí àwọn ilé-iṣẹ́ náà kò tíì fi ara mọ́ àwọn àdéhùn òfin ISPS láìka àwọn ìkìlọ̀ gbangba tó pọ̀ sí.

Ìgbésẹ̀ yìí bá àwọn ìlànà tó dára jù lọ lágbáyé mu, ó sì wà ní ìbámu pẹ̀lú Ìwé Ofin 79(f) ti Àwọn Òfin Ìmúṣe ISPS Code (2014). Òfin yìí pa láṣẹ fífi òpin sí èyíkéyìí ilé-iṣẹ́ tí ó bá ṣì ń rú òfin fún oṣù mẹ́ta gbáko.

Mobereola tẹnumọ́ ìfaramọ́ ajọ náà láti dábò bo agbègbè òkun Nàìjíríà, ó sì sọ pé fífi àwọn ilé-iṣẹ́ náà pa jẹ́ ìgbésẹ̀ ìgbẹ̀yìn. Àfojúsùn àkọ́kọ́ NIMASA ni láti mú ààbò àti àwọn ìṣe ìdábò bo wà lágbára ní gbogbo àwọn èbúté ní Nàìjíríà.

Ó fi kún un pé: “Ní àkókò tí a ń fowóṣọwọ́pọ̀ pẹ̀lú Ẹgbẹ́ Ààbò Etí Òkun Amẹ́ríkà láti yọ àwọn ipò ìwọlé kúrò lórí àwọn ọkọ̀ ojú omi láti Nàìjíríà, a kò lè fi àwọn àìṣedéédéé tí yóò mú ìlọsíwájú wa wà nínú ewu sílẹ̀.”

Àwọn ilé-iṣẹ́ náà yóò tún ṣí padà ní kété tí wọ́n bá ti fi ara mọ́ gbogbo àwọn àdéhùn tí ó yẹ. Ó sì tún sọ pé Mínísítà fún Marine àti Blue Economy, Adegboyega Oyetola, ní ìfaramọ́ láti mú ìrọrùn ìṣòwò tó dúró ṣinṣin gbèrú fún apá òkun ní àyíká tí ó wà láìléwu àti tí ó rọrùn.

Òfin ISPS, àtúnṣe sí Ìlànà SOLAS, ni Ìgbìmọ̀ Òkun Àgbáyé (IMO) ṣe láti mú ààbò òkun àti èbúté lágbára, pàápáà fún àwọn ilé-iṣẹ́ tí ó ń kópa nínú ìṣòwò àgbáyé.

Orisun: Vangard

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment