NDLEA Gbógun Ti Ẹ̀ka Oògùn Olóró, Ó Rí Oògùn Olóró Tí Ó Jẹ́ Owó N5.3b Tí Ó Ń Lọ sí Australia
Àwọn òṣìṣẹ́ Àjọ Ìjìyà Lórí Àwọn Oògùn Líle Ti Orílẹ̀-èdè (NDLEA) ti mú àwọn ọmọ ẹgbẹ́ mẹ́ta (3
) nínú àwùjọ ọ̀daràn tí a ṣètò kárí ayé tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ láàárín Nàìjíríà, United Kingdom, Brazil, Australia, àti United Arab Emirates nípa ìsúnmọ́ owó N5.3 bilionu ti cocaine tí a fi pa mọ́ sínú àwọn aṣọ tí ó ń lọ sí Sydney, Australia, ní Papa Ọkọ̀ Òfurufú Kárí Ayé Murtala Muhammed ní Ikeja, Ìpínlẹ̀ Èkó.
Ìṣeyọrí ńlá yìí ni a fi hàn nínú gbólóhùn kan tí Olùdarí Àjọ fún Ìròyìn àti Àbà,Femi Babafemi, fọwọ́ sí ní Ọjọ́ Àìkú, ó sì sọ pé ọgbọ́n ìwádìí lórí àwọn ìgbìmọ̀ oògùn líle náà bẹ̀rẹ̀ ní Ọjọ́ Kẹ́rìndínlógún, Oṣù Kẹjọ 2025, lẹ́yìn ìgbà tí àwọn òṣìṣẹ́ NDLEA ṣí àwọn pàkì àwọn aṣọ 76 (
76`) tí ó ń lọ sí Sydney ní ibi ìpamọ́ ohun-kó-jáde ti papa ọkọ̀ òfurufú Èkó.
Gbólóhùn náà kà pé, “Àwùjọ ọ̀daràn tí a ṣètò kárí ayé (IOCG) tí ó ń ṣiṣẹ́ láàárín Nàìjíríà, UK, Brazil, Australia, àti United Arab Emirate ni àwọn òṣìṣẹ́ Àjọ Ìjìyà Lórí Àwọn Oògùn Líle Ti Orílẹ̀-èdè (NDLEA) ti wó, tí wọ́n sì mú àwọn olórí mẹ́ta (3
) nínú ìgbìmọ̀ ajẹ́-ìlú náà lẹ́yìn tí wọ́n dá àwọn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọjà cocaine tí a fi pamọ́ sínú àwọn aṣọ àti àwọn òògùn àdáyébá tí ó ń lọ sí Sydney, Australia, ní Papa Ọkọ̀ Òfurufú Kárí Ayé Murtala Muhammed (MMIA) ní Ikeja, Èkó dúró lẹ́yìn àwọn iṣẹ́-ṣíṣe ìwádìí ọlọ́gbọ́n méjì (2
) ní àwọn apá kan Èkó.
“Gbígbé ìmọ̀ ìjìnlẹ̀ lórí ìgbìmọ̀ oògùn líle náà bẹ̀rẹ̀ ní Ọjọ́ Kẹ́rìndínlógún, Oṣù Kẹjọ 2025, lẹ́yìn tí àwọn òṣìṣẹ́ NDLEA ní ibi ìpamọ́ ohun-kó-jáde ti papa ọkọ̀ òfurufú Èkó ti dá àwọn pàkì aṣọ 76 (76
) tí ó ń lọ sí Sydney, Australia, dúró.”
Gẹ́gẹ́ bí gbólóhùn náà ṣe sọ, ìwádìí tí ó pérégún lórí ọjà tí wọ́n kò jáde láti ọwọ́ àwọn òṣìṣẹ́ náà yọrí sí gbígbà àwọn àbòdì ńlá mẹ́rìndílógún (16
) ti cocaine tí ó jẹ́ 17.9 kìlógíráàmù, tí a parọ́ rẹ̀ sínú àwọn aṣọ láìsì, tí a fi pa mọ́ pẹ̀lú àwọn òògùn àdáyébá láti pèsè ààbò ẹ̀mí láti dènà àwọn aláṣẹ òfin.
Gbólóhùn náà tẹ̀síwájú pé, “Ìwádìí tí ó pérégún lórí ọjà náà yọrí sí gbígbà àwọn àbòdì ńlá mẹ́rìndílógún (16
) ti cocaine tí ó jẹ́ 17.9 kìlógíráàmù tí a fi pamọ́ sínú àwọn aṣọ láìsì tí a fi pa mọ́ pẹ̀lú àwọn òògùn àdáyébá láti pèsè ààbò ẹ̀mí láti dènà àwọn aláṣẹ òfin.”
Àwọn ọmọ ẹgbẹ́ kókó mẹ́ta (3
) nínú ìgbìmọ̀ oògùn líle náà, Olashupo Michael Oladimeji, Muaezee Ademola Ogunbiyi, àti Shola Adegoke, ni a mú nígbà tí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ mìíràn ṣì wà nílẹ̀. Ìwádìí tí NDLEA ṣe fi hàn pé àwọn ọmọ ẹgbẹ́ mìíràn tí wọ́n ń ṣètò ìṣẹ́ àti olórí àwùjọ náà ń ṣiṣẹ́ ní òkèèrè.
Ọ̀kan lára àwọn tí a mú, Ogunbiyi, ni a rí i pé ó lo ọdún mẹ́rìnlá (14
) nínú ẹ̀wọ̀n ní UK lórí ẹjọ́ ìpànìyàn ṣáájú kí ó tó padà wá sí Nàìjíríà ní nǹkan bí ọdún mẹ́jọ (8
) sẹ́yìn.
“Aṣojú onírùú àwọn ọjà àti ọmọ ẹgbẹ́ ìgbìmọ̀ náà, Olashupo Michael Oladimeji, ni a kọ́kọ́ mú. Ọjà náà ni ó yẹ kí ó mú owó tí ó tó 5.3 mílíọ̀nù Australia Dóllà wá, èyí tí ó dọ́gba pẹ̀lú owó Nàìjíríà N5.3 bilionu.
“Muaezee Ademola Ogunbiyi àti Shola Adegoke. Ogunbiyi, tí ó jẹ́ olórí ìgbìmọ̀ ajẹ́-ìlú náà ní Nàìjíríà, ni a mú ní ilé ìtura kan ní Ikeja GRA ní Ọjọ́rú Oṣù Kẹsàn 3 ó sì yára lọ sí ilé rẹ̀ ní agbègbè Lekki ní Èkó níbi tí a ti rí àwọn ìpamọ́ 21 (21
) ti Canadian Loud, ìyàrá ìpápò kan tí ó jẹ́ ti cannabis pẹ̀lú ìwọ̀n tí ó jẹ́ 10.90 kìlógíráàmù àti ìbọn àgbá mẹ́rìndínlógún (16
) àti àwọn àgbá ìbọn kan.
“Ilé tí ó wà ní 13 Reverend Ogunbiyi Street, Ikeja GRA, níbi tí àwùjọ ọ̀daràn náà ti ń kó àwọn oògùn líle fún kó-jáde, ni a gbógun ti, a sì mú olórí mìíràn nínú ìgbìmọ̀ náà, Shola Adegoke níbẹ̀. Ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ Range Rover SUV dúdú kan tí a fi nọ́ńbà RBC 459 EJ sí, tí a rí nínú ìgbẹ̀fẹ́ rẹ̀, ni a wá kiri, a sì gbà àwọn ìpamọ́ 17 (17
) ti Loud tí ó jẹ́ 9.60 kìlógíráàmù.
“A ti gbà ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ Toyota Venza dúdú kan pẹ̀lú nọ́ńbà ìforúkọsílẹ̀ FST 771 JQ padà níbi tí a ti mú Ogunbiyi ní ilé ìtura.
“Àwọn ìwádìí fi hàn pé nígbà tí Ogunbiyi ń ṣètò àwọn ìṣẹ́-ṣíṣe fún ìgbìmọ̀ náà ní Nàìjíríà, Adebisi Ademola Omoyele (Mr. Bee), tí ó ń fara pa mọ́ báyìí ní Dubai, UAE, ni a dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí olórí àwọn ọ̀daràn tí ó ń ṣètò àwọn ìṣẹ́-ṣíṣe wọn ní òkèèrè.
“A rí i pé a ti fi Shola Adegoke sẹ́wọ̀n ní UK ní ọdún 2021 (2021
) fún ṣíṣe-òwò nípa Methamphetamine a sì lé e padà sí Nàìjíríà ní ọdún 2024 (2024
). A rí i bákan náà pé Ogunbiyi lo ọdún mẹ́rìnlá (14
) nínú ẹ̀wọ̀n ní UK lórí ẹjọ́ ìpànìyàn ṣáájú kí ó tó padà wá sí Nàìjíríà ní nǹkan bí ọdún mẹ́jọ (8
) sẹ́yìn.
“Ní ìbámu pẹ̀lú ìyẹn, òṣìṣẹ́ NDLEA mú ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà kan, Gabriel Michael, tí ó ń gbé ní Milan, Italy, ní Ọjọ́ Ẹtì, Oṣù Kẹsàn 5, ní yàrá ìrìn-òkè ti Terminal 1 ti papa ọkọ̀ òfurufú Èkó nígbà tí ó ń gbìyànjú láti gun ọkọ̀ òfurufú Air France lọ sí Italy. Wọ́n rí i pé ó fi àwọn oògùn tramadol tí ó jẹ́ 24,480 (24,480
) pamọ́, tí ó jẹ́ 100mg, 200mg àti 225mg, èyí tí ó sọ pé òun ń lọ tà fún 19,520 euro,” ni gbólóhùn náà parí.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua