Maṣe gun alupupu lori opopona laisi àṣíborí — FRSC kilọ.
Ẹgbẹ́ tí ó ń rí sí ọ̀rọ̀ ààbò ọ̀nà, Federal Road Safety Corps (FRSC), ẹ̀ka ìpínlẹ̀ Ondo, ti tún sọ pé àwọn yóò máa mú àwọn tí ó bá ń gun alùpùpù láì wọ́ àṣíborí lórí àwọn ọ̀nà gbígbòòrò.
Dr Samuel Ibitoye, tó jẹ́ olórí FRSC ní ìpínlẹ̀ náà, ló sọ̀rọ̀ ìkìlọ̀ yìí nígbà tó ń bá News Agency of Nigeria (NAN) sọ̀rọ̀ ní ọjọ́ Sunday ní ìlú Akure.
Ibitoye sọ pé àjọ náà ti fúnra rẹ̀ lágbára sí i láti máa mú, ti ẹ̀rọ àwọn alùpùpù, kí wọ́n sì ṣe ìdájọ́ àwọn tí ó bá ń gun alùpùpù láì wọ́ àṣíborí lórí àwọn ọ̀nà gbígbòòrò.
Ó ṣàlàyé pé àwọn ìjàmbá ọkọ̀ tí ó kan àwọn alùpùpù láì wọ́ àṣíborí, ló máa ń fa ikú tí orí, ọwọ́, àti itan máa ń bàjẹ́.
Ó sọ pé, “Ó dára fún àwọn tó ń gun alùpùpù láti yẹra fún àwọn ọ̀nà gbígbòòrò pátápátá, ṣùgbọ́n tí wọ́n bá lọ síbẹ̀, ó yẹ kí wọ́n wọ́ àṣíborí, kí wọ́n sì máa bá àwọn ọkọ̀, pàápàá àwọn ọkọ̀ ńlá, díje.
“Ẹ má sọ pé ẹ ní ẹ̀tọ́ kankan lórí ọ̀nà nítorí pé ẹni tí ó ń lo ọ̀nà ni yín, ẹ jọ̀wọ́ ẹ jẹ́ kí ọkọ̀ kọjá, kí ẹ̀yin sì ní ìyè yín.
“Ìbáwí wà fún ẹni tí ó bá ń gun alùpùpù láì wọ́ àṣíborí lórí àwọn ọ̀nà gbígbòòrò.
“A óò ti alùpùpù náà, a óò sì san owó ìtanràn, ṣùgbọ́n ìyẹn kì í ṣe ohun pàtàkì tí a ń wàásù. Ohun tí a ń wàásù ni lílo àṣíborí àti ààbò ní àkọ́kọ́,” ó sọ.
Nítorí náà, olórí náà rọ àwọn olórí ìbílẹ̀, àwọn olórí ẹ̀sìn, àti àwọn tí wọ́n ní àkọ́lé tí wọ́n ń gun alùpùpù láì wọ́ àṣíborí láti yẹra fún irú ìwà bẹ́ẹ̀ fún ààbò tiwọn.
Ó sọ pé, “Ẹ má sọ pé nítorí pé ẹ ní àkọ́lé tàbí pé ẹni ẹ̀sìn ni yín, pé ó jẹ́ ìwọ́n ìgbà tí ẹ bá wọ́ tábà tàbí fìlà yín ni.
“Rárá o, tí ẹ bá fẹ́ fi àkọ́lé yín hàn, ẹ máa lọ gun. Ẹ jọ̀wọ́ ẹ fi ààbò yín ṣáájú àkọ́lé tí ẹ ń sọ̀rọ̀.
“Ìjàmbá kò mọ̀ ẹ̀sìn, kò mọ̀ ìbílẹ̀, kò mọ̀ àkọ́lé, nígbà tí ó bá sì ṣẹlẹ̀, yóò mú yín gẹ́gẹ́ bí ènìyàn, ara yín sì máa kú sí i gẹ́gẹ́ bí ẹni tó ń gun alùpùpù.
“Nítorí náà, tí ẹ bá gbọ́dọ̀ gun, ẹ wọ́ àṣíborí yín, tí ẹ bá sì fẹ́ láti má wọ́ àṣíborí, ẹ jọ̀wọ́ ẹ lọ gùn ọkọ̀ tàbí ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́. Ẹ má ṣe jẹ́ kí ẹ kú láìretí,” Ibitoye sọ.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua