Kónsùlù Gíga Tuntun ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà Dé sí Èkó

Last Updated: July 18, 2025By Tags: , ,

Ile-iṣẹ́ Aṣoju Amẹ́ríkà ti kede dide Kónsùlù Gíga tuntun rẹ, Rick Swart, tó dé sí Èkó ní ọjọ kẹrindinlogun osu keje.

Gẹ́gẹ́ bí Kónsùlù Gíga ní Èkó, Ọ̀gbẹ́ni Swart jẹ́ aṣojú agba ti Ìjọba Amẹ́ríkà sí àwọn ènìyàn Nàìjíríà káàkiri àwọn ìpínlẹ̀ mẹtadinlogun ní gúúsù Nàìjíríà.

Ojúṣe rẹ̀ ni láti darí àti bójútó àwọn iṣẹ́ ìjọba Amẹ́ríkà tó ń mú ìbáṣepọ̀ ìṣòwò àti ìfowópamọ́ jinlẹ̀ sí i, tó ń fẹ̀ ìsopọ̀ láàárín àwọn ènìyàn, àti tó ń tẹ̀síwájú gbogbo àwọn ohun pàtàkì nínú ìbáṣepọ̀ orílẹ̀-èdè méjì náà, Amẹ́ríkà àti Nàìjíríà, káàkiri agbègbè náà.

Kónsùlù Gíga Swart sọ pé: “Ó jẹ́ ọlá fún mi láti ṣiṣẹ́ ní Nàìjíríà. Inú mi dùn sí ànfààní láti rin ìrìn-àjò káàkiri agbègbè náà, láti pàdé àwọn ènìyàn, láti ní ìrírí àṣà, nígbà tí a ń tẹ̀síwájú nínú àwọn àfojúsùn tí a jọ ní láti jẹ́ kí àwọn orílẹ̀-èdè wa méjèèjì ní ààbò, lágbára, àti lágbégbé ọrọ̀ aje.”

Swart gba ipò lọ́wọ́ JoEllen Gorg tí ó darí Consulate General fún ìgbà díẹ̀ fún oṣù méje tó kọjá. Kónsùlù Gíga tó kọjá lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, Will Stevens, parí iṣẹ́ rẹ̀ ní November 2024.

Kónsùlù Gíga Swart fi kún un pé: “Mo dúpẹ́ lọ́wọ́ JoEllen fún ìdarí rẹ̀ tó tayọ àti fún iṣẹ́ àgbàyanu tí ó ṣe láti gbega sí ìbáṣepọ̀ tímọ́tímọ́ wa pẹ̀lú àwọn ènìyàn Nàìjíríà ní agbègbè náà.

Inú mi dùn láti ṣiṣẹ́ tímọ́tímọ́ pẹ̀lú Ambaṣadó Mills àti ẹgbẹ́ rẹ̀ ní Ilé-iṣẹ́ Aṣoju Amẹ́ríkà ní Abuja, láti tún tẹ̀síwájú nínú àwọn àfojúsùn tí Nàìjíríà àti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà jọ ní.”

Ìrírí Ìṣèjọba ti Kónsùlù Gíga Rick Swart

Kónsùlù Gíga Rick Swart, tó jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ àgbà ti Senior Foreign Service, ti ṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀ ipò ìṣèjọba káàkiri Áfíríkà, Àárín Gbùngbùn Ìlà Oòrùn, Yúróòpù, àti Éṣíà, ní àìpẹ́ yìí gẹ́gẹ́ bí Igbákejì Olórí Iṣẹ́ Àjò (Deputy Chief of Mission) ní Ilé-iṣẹ́ Aṣoju Amẹ́ríkà ní Chad.

Àwọn iṣẹ́ ìṣèjọba rẹ̀ pẹ̀lú jíjẹ́ Chargé d’Affaires, a.i., ní Àwọn Orílẹ̀-Èdè Olómìnira Chad, Congo, àti Burundi; Igbákejì Kónsùlù Gíga ní Baghdad, Iraq; àti Òṣìṣẹ́ Ìrànlọ́wọ́ Ènìyàn fún Áfíríkà ní Ilé-iṣẹ́ Aṣoju Amẹ́ríkà sí Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè ní Geneva.

Àwọn iṣẹ́ mìíràn pẹ̀lú àwọn ìrìn-àjò òkèèrè ní London, Manila, àti Dubai; bákan náà àwọn ipò nílé ní Washington, D.C., tí ó ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí àkóónú pàtàkì fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀ràn ìṣòro káàkiri Gúúsù Sàhárà Áfíríkà.

Ṣáájú kí ó tó darapọ̀ mọ́ Ẹka Ìjọba ní ọdún 2002, ó ṣiṣẹ́ ní ilé-iṣẹ́ aládàáni lórí àwọn iṣẹ́ ìkọ́lé àti ìṣàwòrán ní Éṣíà àti Áfíríkà. Ó tún ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Peace Corps Volunteer ní Mali.

Orisun:independent

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment