Japan sọ pé irọ́ ni o, pé àwọn kò ṣètò ìwé àṣẹ fún àwọn ọmọ Nàìjíríà tó ní ìmọ̀ àti òye
Orílẹ̀-èdè Japan ti sẹ́ ètò láti dá irú ìwé ìkọ̀wọ́jọpọ̀ yàtọ̀ sílẹ̀ fún àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà tí wọ́n bá fẹ́ lọ sí Kisarazu, ìlú kan tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ yàn gẹ́gẹ́ bí “ìlú-ìbílẹ̀” fún Nàìjíríà.
Nígbà Àpérò Àgbáyé ti Tokyo fún Ìdàgbàsókè Áfríkà kẹsàn-án (TICAD9) ní Yokohama ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, Àjọ Ìfọwọ́sowọ́pọ̀ Àgbáyé ti Japan (JICA) kéde ìdásílẹ̀ ‘JICA Africa Hometown’ láti mú ìfọwọ́sowọ́pọ̀ lágbára láàrin àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà àti àwọn ìjọba agbègbè ti Japan.
JICA yan àwọn ìlú mẹ́rin fún àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà mẹ́rin.
Wọ́n pe Kisarazu ní ìlú-ìbílẹ̀ Nàìjíríà; Nagai gẹ́gẹ́ bí ìlú-ìbílẹ̀ Tanzania; wọ́n yan Sanjo fún Ghana; àti Imabari gẹ́gẹ́ bí ìlú-ìbílẹ̀ Mozambique.
Gbólóhùn kan tí Abiodun Oladunjoye, olùdarí ìfitọ́nilétí ní Ilé Ìjọba fọwọ́ sí, ti sọ tẹ́lẹ̀ pé ìjọba Japan yóò dá “irú ìwé ìkọ̀wọ́jọpọ̀ yàtọ̀ sílẹ̀ fún àwọn ọ̀dọ́mọkùnrin àti ọ̀dọ́mọbìnrin ilẹ̀ Nàìjíríà tí ó ní ìkẹ́kọ̀ọ́ púpọ̀, tí wọ́n jẹ́ oníróye àti onígboyà tí wọ́n bá fẹ́ lọ sí Kisarazu láti lọ gbé àti ṣiṣẹ́.”
Gbólóhùn náà tí ó jẹ́ ọjọ́ 22 Oṣù Kẹjọ fi kún un pé: “Àwọn oníṣẹ́-ọnà àti àwọn òṣìṣẹ́ alámọ̀ọ́-ṣiṣẹ́ mìíràn láti Nàìjíríà tí wọ́n bá ti múra tán láti kọ́ ẹ̀kọ́ mìíràn yóò tún jàǹfààní àṣẹ ìwé ìkọ̀wọ́jọpọ̀ yàtọ̀ láti ṣiṣẹ́ ní Japan.”
Gbogbo àgbáyé ló fi ìdàgbàsókè náà ròyìn.
Ṣùgbọ́n nínú gbólóhùn kan ní Ọjọ́ Aje, ilé iṣẹ́ ìjọba àjèjì ti Japan sẹ́ irú àwọn ètò bẹ́ẹ̀.
Ó fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé ètò “JICA Africa Hometown” ṣètò láti gbé ìfọwọ́sowọ́pọ̀ ga láàrin àwọn ìlú mẹ́rin ti Japan àti àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà mẹ́rin náà nípasẹ̀ àwọn ìgbòkègbodò oríṣiríṣi, títí kan “ìṣètò àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìfọwọ́sowọ́pọ̀ tí ó ní àwọn olùbádáṣiṣẹ́pọ̀ àjọ JICA nílẹ̀ òkèèrè nínú”.
Gbólóhùn náà fi kún un pé: “Ní ọwọ́ kejì, kò sí àwọn ètò láti gbé ìgbàwọlé àwọn àlejò lárugẹ tàbí láti pèsè àwọn ìwé ìkọ̀wọ́jọpọ̀ yàtọ̀ fún àwọn olùgbé àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà, àwọn ìròyìn àti àwọn ìkéde tí ó rí bẹ́ẹ̀ kò jẹ́ òtítọ́.”
Ilé iṣẹ́ ìjọba àjèjì ti Japan sọ pé yóò tẹ̀síwájú látiṣe awọn alaye ti o yẹ lórí koko ọ̀rọ̀ náà.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua