JAMB yóò ṣàyẹ̀wò àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tí kò tíì pe ọmọ ọdún mẹ́rìndínlógún tí wọ́n fẹ́ wọlé sí àwọn ilé-ìwé gíga
Ìgbìmọ̀ Ìgbàwọlé àti Àṣàyàn Jọ́mọ̀ (JAMB) ti kéde pé láti ọjọ́ kejilélógún oṣù kẹsàn-án,yóò bẹ̀rẹ̀ sí í ṣàyẹ̀wò àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tó tayọ tí ọjọ́ orí wọn kò tíì tó ọdún mẹ́rìndínlógún tí wọ́n fẹ́ wọlé sí àwọn ilé-ìwé gíga fún ọdún ìkẹ́kọ̀ọ́ 2025/2026.
Ìṣàyẹ̀wò yìí yóò wà fún ọjọ́ márùn-ún títí di ọjọ́ kẹrìndínlógbon oṣù kẹsàn-án, gẹ́gẹ́ bí gbólóhùn tí JAMB fi jáde láti ọwọ́ Olùdarí rẹ̀, Fabian Benjamin, ní ọjọ́bọ̀.
Ayẹ̀wò náà, tí ìgbìmọ̀ imọ̀-ẹ̀rọ̀ àkànṣe tí ìgbìmọ̀ náà dá sílẹ̀ yóò máa ṣe, wáyé lẹ́yìn ìpinnu tí wọ́n ṣe níbi ìpàdé àwọn olùkópa lórí ìtàkùn ayélujára ní ọjọ́rú.
Gẹ́gẹ́ bí Àkọ́wé JAMB, Ọ̀jọ̀gbọ́n Ishaq Oloyede, ṣe sọ, ìṣàyẹ̀wò náà yóò wáyé ní ibi mẹ́ta: Lagos (àwọn akẹ́kọ̀ọ́ 397), Owerri (àwọn akẹ́kọ̀ọ́ 136), àti Abuja (àwọn akẹ́kọ̀ọ́ 66).
Ọ̀jọ̀gbọ́n Oloyede ṣàlàyé pé nínú àwọn akẹ́kọ̀ọ́ 41,027 tí wọ́n kọ Ìdánwò Àkànṣe Ìgbàwọlé Ilé-ẹ̀kọ́ gíga (UTME) ti ọdún 2025, àwọn díẹ̀ péré ló yẹ fún ìgbàwọlé.
Ó tẹnu mọ́ ọn pé ìṣàyẹ̀wò náà ni a ṣe láti mọ àwọn ọmọ tó dáńgájíà àti àwọn tí wọ́n ti múra sílẹ̀ dáadáa, ó sì sọ pé ìwà yìí bá ìlànà àgbáyé mu.
Ìlànà náà yóò ní ìdánwò lóríṣiríṣi àti ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò lẹ́nu. Ìgbìmọ̀ náà yóò tún béèrè fún àbájáde WAEC láti fi dán ìyẹ́sí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ wò kí wọ́n tó ṣe ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò náà.
Àwọn tí wọ́n bá gba 320 tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ nínú UTME (80%), tí wọ́n sì gba 80% nínú post-UTME, tí wọ́n sì gba 80% (24/30 èdè) nínú ìdánwò WAEC tàbí NECO lẹ́ẹ̀kan péré ni a óò rò fún ìgbàwọlé.
Ètò yìí, tí ó bá Ètò Ìlera Ẹ̀kọ́ Àpapọ̀ mu, láti gba àwọn ọmọ tí ọjọ́ orí wọn ti tó ọdún mẹ́rìndínlógún, ni a ṣe láti fi dọ́gba ọgbọ́n-ìmọ̀ àti ìgbàgbọ́-inú, láti lè rọ àwọn òbí láti má fi ipá mu àwọn ọmọ wọn, àti láti ṣètìlẹ́yìn fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́.
Àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga mẹ́rin — Air Force Institute of Technology, Kaduna; Abubakar Tafawa Balewa University, Bauchi; University of Jos; àti Osun State University — ti sọ pé àwọn kò ní gba àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ti ko to omo odun ti o tayo lati wo ile eko giga wọlé lábẹ́ èyíkéyìí ipò.
Àwọn olùkópa nínú ìpàdé náà pẹ̀lú àwọn olórí ilé-ẹ̀kọ́ gíga, àwọn ilé-iṣẹ́ ìjọba, àwọn ẹgbẹ́ awùjọ, àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Nigerian Academy of Education, àti olórí Federal Government Gifted Academy, Suleja.
Orisun – TVCN
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua