Smart DNA

ÌRÒYÌN LÓRI ÌWÁDÌÍ DNA NÍ NÀÌJÍRÌÀ: NÍNÚ BÀBÁ MẸ́RIN, Ọ̀KAN KÌÍ ṢE BÀBÁ ALÁDÀÁ

Last Updated: August 18, 2025By Tags: ,

Ilé-iṣẹ́ ìwádìí nípa àbùdá DNA ní Nàìjíríà, Smart DNA, ti gbé ìròyìn ọdọọdún rẹ̀ jáde fún ọdún 2025, ó sì fi àwọn nǹkan pàtàkì tó ń fún àwọn èèyàn lọ́kàn nínú han nípa ìdílé àti ìbáṣepọ̀ káàkiri orílẹ̀-èdè náà.

Ìròyìn náà fi hàn pé láàárín oṣù Keje ọdún 2024 sí oṣù Kẹfà ọdún 2025, ìwádìí DNA pọ̀ si pẹ̀lú ìdá 13.1 nínú ọgọ́rùn-ún, ní pàtàkì nítorí àwọn ọ̀ràn ìṣílọ àwọn èèyàn tó wà lábẹ́ ìgbì Japa lọ́wọ́lọ́wọ́.

Ọ̀kan lára àwọn àbájáde tó gbòde kan ni bí àwọn ìpín àwọn bàbá tí kò jẹ́ bàbá aládàá ṣe ga tó.

Ìròyìn náà fi hàn pé ìdá 25 nínú ọgọ́rùn-ún (25%) àwọn ọkùnrin tí wọ́n ṣe ìwádìí DNA fún kò jẹ́ bàbá aládàá àwọn ọmọ tí wọ́n ń wádìí rẹ̀.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìdá yìí dín díẹ̀ sí ìdá 27 nínú ọgọ́rùn-ún tó wà ní ọdún 2024, àwọn àmì ayò yìí fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé nínú àwọn ọkùnrin Nàìjíríà mẹ́rin tí wọ́n ṣe ìwádìí fún, ó kéré tán ọ̀kan kìí ṣe bàbá àwọn ọmọ tí wọ́n ń wádìí rẹ̀.

Àwọn ọmọ àkọ́bí ló kan jù. Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn náà ṣe sọ, ìdá 64 nínú ọgọ́rùn-ún àwọn ọmọ àkọ́bí ọkùnrin tí wọ́n ṣe ìwádìí lórí wọn, àti ìdá tó pọ̀ lára àwọn ọmọbìnrin àkọ́bí náà, ni a kò rí i pé wọ́n jẹ́ ti bàbá wọn.

Ìwádìí DNA tó jẹ mọ́ ìṣílọ pọ̀ sí i gidigidi, ó di ìdá 13.1 nínú ọgọ́rùn-ún, èyí tó fi hàn bí àwọn ọmọ Nàìjíríà ṣe ń kúrò lórílẹ̀-èdè tó, tí wọ́n sì ń wá ìwé àṣẹ tàbí àkọ́lé ará-ìlú méjì fún àwọn ọmọ wọn.

Ìròyìn náà sọ pé: “Àwọn ìgbésẹ̀ yìí ń gbé àwọn ìbéèrè pàtàkì dìde nípa ètò ìdílé, ìgbẹ́kẹ̀lé, àti àwọn ètò àwùjọ ní àwọn ìlú ńlá ní Nàìjíríà.”

Bí ìwádìí náà ṣe jẹ mọ́ ọkùnrin àti obìnrin tún fi nǹkan hàn: ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé nínú mẹ́wàá, àwọn ọkùnrin mẹ́sàn-án ló bẹ̀rẹ̀ ìwádìí DNA, nígbà tí àwọn obìnrin kò kéré sí ìdá 11.8 nínú ọgọ́rùn-ún tí wọ́n bẹ̀rẹ̀ irú ìwádìí bẹ́ẹ̀.

Alábòójútó iṣẹ́ ní Smart DNA, Elizabeth Digia, ṣàpèjúwe àwọn àbájáde náà gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó yẹ kí àwọn èèyàn fi ojú sókè sí, ó sì kìlọ̀ pé Nàìjíríà kò ní òfin pàtàkì kan lórí ìgbéléwọ̀n baba, bíi ti Gúúsù Áfíríkà.

Èyí sì jẹ́ kí àwọn ọkùnrin kò ní ọ̀nà láti gbà lọ́wọ́ òfin lẹ́yìn àwọn ọdún tí wọ́n ti ń san owó fún àwọn ọmọ tí kìí ṣe tiwọn.

Ó pè fún àtúnṣe lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Ó ní: “Àwọn ìpolongo fún ìlera gbogboògbò yẹ kí wọ́n mu ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò nípa àwọn ìdílé tọ̀nà, kí wọ́n sì fi ìwádìí DNA kún àwọn ètò ìlera ṣáájú ìgbéyàwó.

Ipa tiwa ni láti pèsè ìdánilójú pẹ̀lú ìwádìí tó tọ́, láti mú kí àwọn àlàyé tí ó lè yí ìgbésí ayé àwọn oníbàárà wa padà wá ní ọ̀nà tí kò ní kanra.”

TVC

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment