Ilé-Iṣẹ́ Ẹ̀kọ́ Yío Bẹ̀rẹ̀ Ìdánwò Oògùn Olóró ní Àwọn Ilé-ẹ̀kọ́ Gíga – NDLEA

Last Updated: July 30, 2025By Tags: ,

Ilé-iṣẹ́ Ẹ̀kọ́ Àpapọ̀ àti Àjọ Tó Ń Rí Sí Òfin Oògùn Olóró (NDLEA) ti múra tán láti bẹ̀rẹ̀ fífi ìdánwò oògùn olóró dandan àti èyí tí kò ṣe déédéé fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ní àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga káàkiri Nàìjíríà gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú ìlànà gbogbogbòò láti dẹ́kun ìlòkulò oògùn olóró láàrin àwọn ọ̀dọ́.

Èyí ni wọ́n fi hàn lẹ́yìn ìpàdé kan tó wáyé ni Ọjọru ní Abújà láàrin Mínísítà fún Ẹ̀kọ́, Olatunji Alausa, àti Alága/Olú-gbàǹgbà NDLEA, Brigadier General Mohamed Buba Marwa (fẹ̀yìn tì), níbi tí àwọn méjèèjì ti gbà lórí àwọn ìlànà kan láti dín ìlòkulò nkan olóró kù ní ẹ̀ka ètò ẹ̀kọ́.

Àwọn Ìgbésẹ̀ Tí Wọ́n Gbà

Gẹ́gẹ́ bí àlàyé tí agbẹnusọ NDLEA, Femi Babafemi, fi síta, ìpàdé náà tún rí ìfọwọ́sí àtúnyẹ̀wò ìlànà ẹ̀kọ́ ilé-ìwé sẹ́kọ́ńdírì láti fi ẹ̀kọ́ oògùn olóró òde òní kún, àti ìdásílẹ̀ àwùjọ ìṣiṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ àwọn ilé-iṣẹ́ tó jọra.

Babafemi fi hàn pé Marwa dábàá ètò oní-ẹ̀yà mẹ́ta: àtúnyẹ̀wò gbogbogbòò ti ẹ̀kọ́ oògùn olóró ní ilé-ìwé, bíbẹ̀rẹ̀ àwọn ètò ìdẹ́kun oògùn olóró nìkan ní àwọn ilé-ìwé sẹ́kọ́ńdírì, àti fífi ìlànà ìdánwò oògùn olóró sílẹ̀ fún àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga, tí ó bo àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tuntun àti àwọn tí wọ́n ti wà níbẹ̀ tẹ́lẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ìdánwò tí a ti ṣètò àti àwọn ìdánwò tí kò ṣe déédéé.

Kókó Ọ̀rọ̀ Láti Ọwọ́ Marwa àti Alausa

Ní fífi ìwọ̀ ìṣòro oògùn olóró hàn, Marwa sọ pé àjọ náà ti mú àwọn ajẹ́bìí tó ju ẹgbẹ̀rún lọ́nà ogójì (40,000) àti pé ó ti gbà tó ìwọ̀n tó ju ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀ta ó lé ẹgbẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀ta (5,500) métíríkì tọ́ọ̀nù oògùn olóró ní ọdún méjì sẹ́yìn.

“A ń jagun fún àwọn ọkàn àwọn ọmọ wa. Láìsí oògùn olóró, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìwà ọdaràn kò ní ṣeé ṣe,” ó sọ.

Ní ìdáhùn, Mínísítà Alausa fi ìtìlẹ́yìn kíkún rẹ̀ hàn fún ìlànà ìdánwò oògùn olóró tí a dábàá ní àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga.

“Ẹ sọ ohun kan tó ṣe pàtàkì pẹ̀lú nípa ìlànà ìdánwò oògùn olóró ní àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga. A óò ṣe é. Ó yẹ kí a ṣe é. A kò ní ààyò mìíràn. Ó kéré tán, a óò bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga, fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tuntun àti àwọn tí wọ́n ti wà níbẹ̀ tẹ́lẹ̀, bákan náà àwọn ìdánwò tí kò ṣe déédéé,” ó sọ.

Ó gbà gbọ́ pé ìlò oògùn olóró máa ń ní ipa búburú lórí ìṣe ẹ̀kọ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti ọjọ́ iwájú wọn.

“Nígbà tí àwọn ọ̀dọ́ bá ti fi ara balẹ̀ sí oògùn olóró, wọn kò ní lọ sí ilé-ìwé, àní bí wọ́n bá lọ sí ilé-ìwé pẹ̀lú, wọn kò rí ẹ̀kọ́ tó wúlò. Ní òpin ọjọ́, kí ló máa ṣẹlẹ̀? Ìpele ẹ̀rọ-ọpọlọ wọn máa ń lọ sílẹ̀.

“Agbára wọn láti ṣe ìpinnu tó dára ní apá ìgbésí ayé wọn yóò dín kù púpọ̀. Nítorí náà, wọn kò ní láǹfààní iṣẹ́. Kí ló sì máa ṣẹlẹ̀? Ìyẹn ni àyíká burúkú náà. Wọn kò ní wúlò.”

Àwọn Ìgbésẹ̀ Tuntun nínú Ilé-Iṣẹ́ Ẹ̀kọ́

Láti ṣe atìlẹ́yìn fún ìgbìyànjú náà, mínísítà kéde ìdásílẹ̀ Ẹ̀ka Ìdẹ́kun Ìlò Nkan Olóró (Substance Use Prevention Unit) nínú Ilé-iṣẹ́ Ẹ̀kọ́, ó sì fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé a tún yí ìlànà ẹ̀kọ́ ilé-ìwé sẹ́kọ́ńdírì padà, ó sì wà ní ìdàgbàsókè lọ́wọ́.

Alausa fi kún un pé: “Èmi yóò dábàá pé kí a dá àwùjọ ìṣiṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ sílẹ̀, àwùjọ ìṣiṣẹ́ láàrin àwọn ilé-iṣẹ́ láàrin ilé-iṣẹ́ wa àti NDLEA. Nítorí náà, èmi tún fẹ́ dá Ẹ̀ka Ìdẹ́kun Ìlò Nkan Olóró sílẹ̀ nínú ilé-iṣẹ́ náà.

“A ń tún ìlànà ẹ̀kọ́ sẹ́kọ́ńdírì yẹ̀wò báyìí. Ìdí nìyẹn tí mo fi pe olùdarí Ilé-ìwé Gíga Kírúbáàbù láti wá, kí ó wà níbí, lẹ́yìn náà a óò wá ọ̀nà láti mú un sọ̀kalẹ̀ lọ sí ilé-ìwé alákọ̀bẹ́rẹ̀. A nílò láti fi ilé-ìwé alákọ̀bẹ́rẹ̀ àti sẹ́kọ́ńdírì sílẹ̀ nínú ìlànà ẹ̀kọ́ wọn. Ṣùgbọ́n èyí fún ilé-ìwé sẹ́kọ́ńdírì, a lè ṣe é báyìí. A ń ṣe àgbékalẹ̀ ìlànà ẹ̀kọ́ tuntun wọn lọ́wọ́.

“Bákan náà, lórí àwọn ètò ilé-ìwé tí ó dúró nìkan, mo gbà pẹ̀lú yín pátápátá. A gbọ́dọ̀ tún ṣe àwọn ètò tí ó ń lọ lọ́wọ́ ní àwọn ilé-ìwé wa. Èyí tí a lè fi sílẹ̀, tí a sì lè mú sọ̀kalẹ̀.”

Orisun – Vanguard

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment