Ilé Ẹjọ́ Kò Fàyè Gba Yahaya Bello Láti Lọ Fún Ìtọ́jú Ní Òkè Òkun
Adájọ́ Emeka Nwite ti Ilé Ẹjọ́ Àpapọ̀ Gíga, Maitama, Abuja, ní ọjọ́ Mọ́ńdè, Oṣù Keje 21, 2025, kọ́ ìwé ìbéèrè tí gómìnà Ìpínlẹ̀ Kogi tẹ́lẹ̀ rí, Yahaya Adoza Bello, fi sílẹ̀ láti gba ìwé ìrìn-àjò rẹ̀ padà láti lè jẹ́ kó lọ sí Orílẹ̀-Èdè Gẹ̀ẹ́sì fún ìtọ́jú ìṣègùn.
Ìgbìmọ̀ to n gbogun ti ọrọ aje ati owo ati Ìwà Ọ̀daràn, EFCC, ń ṣe ìgbẹ́jọ́ Yahaya Bello, pẹ̀lú ọmọ arákùnrin rẹ̀, Ali Bello, Dauda Suleiman àti Abdulsalam Hudu lórí àwọn ẹ̀sùn 19, tí ó jẹ mọ́ fífọ owó tí ó tó N80,246,470,088.88 (Egbelegbee Bilionu).
Adájọ́ Nwite kọ́ ìwé ìbéèrè Bello lórí àwọn ìdí wọ̀nyí: pé Bello kò fi àwọn ẹ̀rí tó tó sílẹ̀ níwájú ilé ẹjọ́ láti fi hàn pé àwọn ilé ìwòsàn agbègbè kò lè tọ́jú àìsàn rẹ̀; pé dókítà tó wà ní Confluence University of Science and Technology tó ṣe ayẹwo rẹ̀ kò sọ àgbègbè ìmọ̀ ìṣègùn rẹ̀; pé lẹ́tà ìpè láti ọ̀dọ̀ agbẹnusọ ìṣègùn UK kò sí lọ́wọ́, nítorí náà, kò níye lórí ní ojú òfin; pé Bello fẹ́ kúrò ní Nàìjíríà lọ sí oke Oksun láti tọ́jú àrùn ẹ̀jẹ̀ rírùn láìfi ẹ̀rí kankan sílẹ̀ láti fi hàn pé àrùn náà ti burú sí i.
Níbi ìjókòó ọjọ́ kẹtàdínlọ́gbọ̀n oṣù kẹfà, ọdún 2025, Bello ti fi ẹnu ọ̀rọ̀ agbẹjọ́rò rẹ̀, J.B. Daudu, SAN, rọ ilé ẹjọ́ láti yọ ìwé ìrìn-àjò oníbàárà rẹ̀ fún ìgbà díẹ̀ láti lè jẹ́ kó lọ sí Orílẹ̀-Èdè Gẹ̀ẹ́sì fún ìtọ́jú ìṣègùn.
Ó sọ pé ẹni tí wọ́n fi ẹ̀sùn kàn náà kò ní àkọsílẹ̀ ẹ̀sùn ọ̀daràn ní òkè òkun, kò sì lè sá lọ. “Kò ní ìwà ọ̀daràn ní àwọn orílẹ̀-èdè wọ̀nyẹn.
Alágbàwí náà kì í ṣe alágbàwí tí ó lè sá lọ, yóò sì padà wá kí òpin oṣù Kẹjọ tó parí. Oluwa mi lè sọ ọjọ́ ìpadàbọ̀ gan-an,” ni ó sọ.
“Ní ipò tí a wà yìí, ohun tí olugbejo náà ń béèrè lọ́wọ́ ilé ẹjọ́ ni pé kí ó lo agbára rẹ̀ láti mú ìgbésẹ̀ ìtọ́jú àìsàn rẹ̀ sí òkè òkun rọrùn, èyí tí ó jẹ́ àrùn ẹ̀jẹ̀ rírùn. Àìsàn yìí, tí mo tọ́ka sí ní èrò mi, kò burú tó tí ilé ìwòsàn Nàìjíríà kò fi lè tọ́jú rẹ̀, nígbà tí a bá tún gbà pé alágbàwí náà wà ní ìgbẹ́jọ́ níwájú ilé ẹjọ́ ọlọ́lá yìí.”
“Nítorí àwọn ohun tí a ti sọ lókè yìí, mo ní èrò, mo sì gbà pé eni ti a fi esun kan náà kò fi àwọn ẹ̀rí tó tó sílẹ̀ níwájú ilé ẹjọ́ ọlọ́lá yìí láti lè jẹ́ kí ilé ẹjọ́ yìí yọ ìwé ìrìn-àjò àgbáyé ti alágbàwí náà fún un fún ète gbígbé ìrìn-àjò lọ sí òkè òkun fún ìtọ́jú ìṣègùn. Nítorí náà, a kọ̀ láti gba ẹ̀bẹ̀ yìí. Eyi ni idajọ ile-ẹjọ yii” ni adájọ́ náà sọ.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua