Ilé-Ẹjọ́ Gíga ti Àpapọ̀ Pa Àṣẹ Kí Wọ́n Ti Àwọn Ilé-Ìfowópamọ́ Tí Ó Jẹ́ Mọ́ Kyari Pa Lórí Ẹ̀sùn Ìwà-Jẹgúdùjẹrá
Ilé-Ẹjọ́ Gíga ti Àpapọ̀ ní Abuja ti pa àṣẹ titpa àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ báńkì mẹ́rin fún ìgbà díẹ̀ tí ó jẹ mọ́ Alákòóso Àgbà ti Ilé-iṣẹ́ Epo Robi Orílẹ̀-Èdè Nàìjíríà Límítẹ̀dì (NNPCL) tẹ́lẹ̀, Mele Kyari, lórí àwọn ẹ̀sùn ìwà-jẹgúdùjẹrá.
Dájúkísi Emeka Nwite fún àṣẹ náà lẹ́yìn tí Àjọ Òfin Ìfẹ̀sùn-kan-ni lórí Ọrọ̀-Ajé àti Owó (EFCC) fi àṣẹ láìsí àyè fún ìgbẹ́jọ́ ẹlòmíràn lọ́wọ́.
Gẹ́gẹ́ bí Àjọ EFCC ti sọ, àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ náà wà lábẹ́ ìwádìí lọ́wọ́ nítorí àwọn ẹ̀sùn ìdìtẹ̀, mímu ipò ìṣe lò ní àṣàìtọ́, àti mímú owó ìbàjẹ́ wá láṣepé. Àjọ náà sọ fún ilé-ẹjọ́ pé ó nílò àfikún àkókò láti parí ìwádìí rẹ̀ tí ń lọ lọ́wọ́.
Nígbà tí Dájúkísi Nwite ṣe ìdájọ́ lórí ìfẹ́-ọkàn náà, ó sọ pé ìbéèrè náà yẹ, ó sì tẹ̀lé ìdájọ́ náà pẹ̀lú àṣẹ dídìpọ̀ àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ náà. Wọ́n sún ọ̀ràn náà sí ọjọ́ kẹtàlélógún Oṣù Kẹ̀sán fún ìròyìn lórí bí iṣẹ́ ṣe ń lọ.
Àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ tí ó kan ọ̀rọ̀ náà ni:
- Jaiz Bank Account No. 0017922724 (Account Name: Mele Kyari)
- Jaiz Bank Account No. 0018575055 (Account Name: Guwori Community Development Foundation)
- Jaiz Bank Account No. 0018575141 (Account Name: Guwori Community Development Foundation Flood Relief)
Àjọ tó ń jàjàgbara ìwà-jẹgúdùjẹrá náà tún sọ pé ìwádìí ìbẹ̀rẹ̀ tí wọ́n ti ṣe fi hàn pé àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ báńkì náà jẹ mọ́ Ọ̀gbẹ́ni Kyari, tí ó ti ń lo wọ́n láti gbà àwọn owó tí ó wọlé tí kò dán mọ́rín láti ọ̀dọ̀ NNPC àti àwọn ilé-iṣẹ́ epo róró oríṣiríṣi tí ó ní pàṣípààrọ̀ pẹ̀lú NNPC.
Ó sọ pé àkọsílẹ̀ báńkì tún fi hàn pé àwọn ìdílé Ọ̀gbẹ́ni Kyari, tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ bí àwọn agbátẹrù ni ó ń ṣàkóso àti tí ó ń darí àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ wọ̀nyí.
Abdullahi tún sọ pé ìwádìí tí wọ́n ti ṣe fi hàn pé ₦661,464,601.50, tí a fura sí pé ó jẹ́ owó tí ó wá láti inú àwọn iṣẹ́ àìtọ́, wà nínú àkọ́ọ́lẹ̀ mẹ́rin tí ó yàtọ̀.
Wọ́n tọ́pasẹ̀ àwọn owó wọ̀nyí sí Mele Kolo Kyari, tí ó jẹ́ Alákòóso Àgbà àti Olùdarí Ìṣàkóso Ẹgbẹ́ (GMD) tẹ́lẹ̀ ti Ilé-iṣẹ́ Epo Róró Orílẹ̀-Èdè Nàìjíríà (NNPC).
Ìwádìí síwájú sí i fi hàn pé àwọn ìṣòwò tí ó wà nínú àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ oríṣiríṣi náà ni a pa lára dà bí owó sísan fún ìfẹ̀sílẹ̀ ìwé tí wọ́n sọ pé ó jẹ́ àṣehàn àti àwọn iṣẹ́ tí àjọ tí kì í ṣe ti ìjọba (NGO) ń ṣe.
“Àjọ náà sọ pé wọ́n ti kọ ìwé sí Jaiz Bank, níbi tí àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ náà wà, láti gba àwọn ẹ̀dà ìwé tí ó kúnjú òṣùwọ̀n lórí àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ náà. Bí wọ́n ti ń dúró de ìdáhùn Bank náà, Àjọ náà ti kọ ìwé láti fi “àṣẹ pé kí wọn má ṣe gba owó kankan kúrò” sí àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ náà, èyí tí yóò wà fún wákàtí 72 nìkan.
“Èmi ti gbọ́ láti ọ̀dọ̀ M.A. Babatunde Esq., amòfin olókìkí ti Ẹni Tí Ó Ń Bẹ̀bẹ̀ nígbà ìfọwọ́-sọ̀wọ́yì pẹ̀lú Ilé-iṣẹ́ Àjọ EFCC, mo sì gbà gbọ́ pé àṣẹ Ilé-ẹjọ́ tó lọ́lá yìí jẹ́ dandan láti di àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ tí a ṣàlàyé nínú ìwé ìgbéwọ́nwọn náà, nígbà tí ìwádìí ṣì ń lọ.
Ó tún sọ pé, “Ó jẹ́ dandan láti dáàbò bo àwọn owó tí ó wà nínú àwọn àkọ́ọ́lẹ̀ báńkì tí a tọ́ka sí títí di ìgbà tí ìwádìí yóò fi parí, àti ìfẹ̀sùn-kan-ni tí ó ṣeé ṣe.”
“Ó wà ní ìfẹ́ àti òdodo láti fọwọ́ sí àṣẹ yìí.”
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua