Ilé Ẹjọ́ Gíga Jù Lọ ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ti fara mọ́ àwọn òbí ní ìpínlẹ̀ Maryland tí wọ́n fẹ́ kí àwọn ọmọ wọn má ka àwọn ìwé tí ó ní àwọn àkòrí LGBTQ nínú.

Last Updated: June 28, 2025By

Ilé Ẹjọ́ Gíga Jùlọ ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ti fara mọ́ àwọn òbí ní ìpínlẹ̀ Maryland tí wọ́n fẹ́ kí àwọn ọmọ wọn má ka àwọn ìwé tí ó ní àwọn àkòrí LGBTQ nínú.

Ìdájọ́ náà fún àwọn òbí láyè láti yọ àwọn ọmọ wọn kúrò nínú ìwé ẹ̀kọ́ kíkọ́ nígbà tí ẹjọ́ náà ṣì ń lọ lọ́wọ́.

US Supreme Court/ Getty Image

Nínú ìpinnu pàtàkì kan tó tún dá àríyànjiyàn sílẹ̀ lórí ọ̀ràn òmìnira ẹ̀sìn àti ètò ẹ̀kọ́ tí gbogbo èèyàn ní, Ilé Ẹjọ́ Gíga Jù Lọ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà sọ pé: Ilé Ẹjọ́ Gíga jùlọ dá ìdájọ́ mẹ́fà sí mẹ́ta fún àwùjọ àwọn òbí Maryland tí wọ́n ń wá láti yọ àwọn ọmọ wọn kúrò nínú àwọn ẹ̀kọ́ ilé ìwé alákọ̀ọ́bẹ̀rẹ̀ tí ó ní àwọn ìwé ìtàn LGBTQ nínú.

Ẹjọ́ náà, Mahmoud v. Taylor, ti a mu nipa kan orisirisi iṣọkan ti awọn obi Musulumi, Roman Catholic, ati Ukrainian Orthodox ti o jiyan wipe awọn Montgomery County Public Schools ⁇ 2022 eto ẹkọ ti ṣẹ wọn First atunṣe awọn ẹtọ nipa mandating ifihan si akoonu ti o lodi si wọn esin igbagbo. Àwọn ìwé tí wọ́n ń kọ́ nínú iléèwé náà ni ìwé Uncle Bobby’s Wedding, èyí tó dá lórí ìgbéyàwó ọkùnrin àti obìnrin, àti Born Ready, ìtàn nípa ọmọ tí ó ti yíyà.

Adájọ́ Samuel Alito, tó ń kọ̀wé fún àwọn tó pọ̀ jù lọ lára àwọn tó fara mọ́ ohun tí wọ́n gbà gbọ́, tẹnu mọ́ ọn pé “ìjọba máa ń di ẹrù ìnira ńlá lé àwọn òbí lórí bí wọ́n ṣe ń ṣe ẹ̀sìn wọn, nígbà tó bá sọ pé kí wọ́n fi àwọn ọmọ wọn síbi tí wọ́n ti máa kọ́ wọn lẹ́kọ̀ọ́, èyí tó lè ba ìgbàgbọ́ àti àṣà ẹ̀sìn táwọn òbí fẹ́ kọ́ wọn jẹ́”. Ó fi kún un pé ẹ̀kọ́ tí wọ́n ń kọ́ àwọn èèyàn kò gbọ́dọ̀ ní í ṣe pẹ̀lú pé kí wọ́n tẹ́wọ́ gba irú ẹ̀kọ́ bẹ́ẹ̀.

Agbègbè ilé-ìwé náà ti kọ́kọ́ gba àwọn tí kò fẹ́ láti wọ ilé-ìwé náà láyè, ṣùgbọ́n wọ́n yí ìlànà náà padà kí ọdún-ìwé 2023/24 tó dé, wọ́n sọ pé àwọn ẹrù ìtọ́ni àti ìdààmú nípa fífi ẹ̀gàn kan àwọn akẹ́kọ̀ọ́ LGBTQ. Àwọn aláṣẹ sọ pé àwọn ìwé náà jẹ́ apá kan ìsapá tó gbòòrò láti fi onírúurú ìdílé hàn láwùjọ àti láti mú kí gbogbo èèyàn wà níṣọ̀kan.

Àmọ́, àwọn òbí náà sọ pé ìwé-ìwé náà ń gbé ⁇ ìmọ̀ èrò orí transgender tí kò ní ojú kan” àti àwọn ẹ̀kọ́ onífẹ̀ẹ́ lárugẹ láìsí ìkìlọ̀ àtẹ̀yìnwá tàbí àǹfààní láti yọ ara wọn kúrò nínú rẹ̀. Wọ́n tẹnu mọ́ ọn pé kì í ṣe wíwà tí àwọn ìwé náà wà ní ibi ìkówèésí ni wọ́n kọminú sí, bí kò ṣe wíwà tí wọ́n ń lò wọ́n fún kíkọ́ni ní kíláàsì.

Adajọ Sonia Sotomayor, ti awọn adajọ Elena Kagan ati Ketanji Brown Jackson darapọ mọ, ti ṣe atẹjade iyatọ ti o lagbara. Ó kìlọ̀ pé ìdájọ́ náà lè yọrí sí “ìdàrúdàpọ̀” ní àwọn ilé-ìwé ìjọba, nítorí ó lè béèrè pé kí àwọn olùkọ́ fúnni ní ìkìlọ̀ ṣáájú àti àwọn àyè láti yọ ara wọn kúrò nínú ìdánilẹ́kọ̀ọ́ èyíkéyìí tí ó lè tako àwọn ìgbàgbọ́ ìsìn àwọn òbí. “Awọn ọmọde yoo jiya pẹlu”, o kọwe, ti o tọka si awọn idilọwọ ti o ṣeeṣe ti kilasi ati awọn ipa igba pipẹ lori ẹkọ.

Ìpinnu yìí ni èyí tó kẹ́yìn nínú ọ̀wọ́ àwọn ìpinnu Ilé Ẹjọ́ Gíga Jù Lọ tó ti mú kí òmìnira ẹ̀sìn gbòòrò sí i, èyí tó sábà máa ń ta ko òmìnira àwọn aráàlú mìíràn. Àwọn alárìíwísí sọ pé irú àwọn ìpinnu bẹ́ẹ̀ lè ba ààbò fún àwọn àwùjọ tí wọn kò kà sí, títí kan àwọn ènìyàn LGBTQ.

Bí wọ́n ṣe ń gbé ẹjọ́ náà lọ sílé ẹjọ́ tó kéré jù lọ fún ìgbẹ́jọ́ síwájú sí i, ó ń bá a lọ láti mú kí àwọn alátìlẹyìn òmìnira ẹ̀sìn àti àwọn tó ń gbèjà ètò ẹ̀kọ́ tó ń mú kí gbogbo èèyàn wà níṣọ̀kan fi ẹ̀mí ìbínú hàn. Ìyọrísí rẹ̀ lè jẹ́ àpẹẹrẹ bí àwọn ilé ẹ̀kọ́ ìjọba jákèjádò orílẹ̀-èdè náà ṣe ń yanjú ìṣòro tó wà nílẹ̀ yìí, ìyẹn bí wọ́n ṣe ń bọ̀wọ̀ fún ẹ̀sìn àti bí wọ́n ṣe ń gbé onírúurú ẹ̀sìn lárugẹ.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment