Ìjọba Nàìjíríà àti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà Seto Láti Mú Ìtẹ̀lé Àwọn Òfin Físà Lókun sí i
Ìjọba Àpapọ̀ ti ṣe ajọṣepọ pẹ̀lú Ilé-iṣẹ́ aṣojú orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ní Nàìjíríà láti kọ́ àwọn ènìyàn nípa àwọn òfin fíṣà tuntun ti orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà àti láti rí i dájú pé àwọn olùbẹ̀wò tẹ̀lé wọn nígbà tí wọ́n bá ń bẹ fíṣà.
Mínísítà fún ìròyìn àti itọsọna orílẹ̀-èdè, Muhammed Idris, fi èyí hàn nígbà àpéjọ ìròyìn pẹ̀lú Aṣojú orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà sí Nàìjíríà, Richard M. Mills Jr., ní ọjọ́ Jimọ̀ ní Abuja.
Idris sọ pé ìkọ́ni yìí ṣe pàtàkì, nítorí pé orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ibi tí àwọn ọmọ Nàìjíríà máa ń lọ jù lọ.
Ó sọ pé fún àwọn ọdún mẹ́wàá, àwọn ọmọ Nàìjíríà ti ń rin ìrìn-àjò lọ sí orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà fún àwọn ìdí oríṣiríṣi, títí kan ìrìn-àjò, ìṣòwò, ẹ̀kọ́, àti ìtọ́jú ìlera, láàárín àwọn mìíràn.
Ó sọ pé, “Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọmọ Nàìjíríà ń rìnrìn-àjò lọ sí U.S. fún ẹ̀kọ́, iṣẹ́, ìtọ́jú ìlera, ìbẹ̀wò ìdílé, ìrìn-àjò, àti àwọn ànfàní ìfowópamọ́. Àjọṣe líle yìí ń tẹ̀ síwájú láti mú àwọn àwùjọ méjèèjì sunwọ̀n sí i.
Àwọn ìdàgbàsókè tuntun tí Ilé-iṣẹ́ aṣojú orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà kéde nípa àwọn àyípadà nínú àwọn ojúṣe àṣẹ àti àwọn ìlànà ìbẹ̀wò fíṣà ti wà nínú ìròyìn láìpẹ́ yìí.
“Àwọn àyípadà wọ̀nyí, gẹ́gẹ́ bí Aṣojú orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ṣe ṣàlàyé, jẹ́ apá kan àwọn ìgbìyànjú láti mú ìpèsè iṣẹ́ sunwọ̀n sí i, mú ìdánilójú pọ̀ sí i, àti láti dáhùn sí àwọn ìbéèrè àṣẹ tí ó ń yí padà,” ó sọ.
Idris fi ọpẹ́ rẹ̀ hàn fún ìgbìyànjú ìjọba Amẹ́ríkà láti fi òtítọ́ sọ̀rọ̀ pẹ̀lú àwọn ọmọ Nàìjíríà nípasẹ̀ ìgbàsílẹ̀ àkọlé àti láti rí i dájú pé a pèsè ìsọfúnni tí ó tọ́ àti tuntun fún gbogbo ènìyàn.
Ó tún sọ̀rọ̀ nípa ọ̀wọ̀ àti ìgbéwọ́lé láàárín Nàìjíríà àti Amẹ́ríkà, ó sì yìn ìfaramọ́ Ilé-iṣẹ́ aṣojú orílẹ̀-èdè náà láti máa fi ìsọfúnni tó tọ́ sí àwọn arìnrìn-àjò Nàìjíríà.
Nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀, Aṣojú orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, Mills, sọ pé ìtẹ̀lé àwọn òfin fíṣà àti àwọn ìlànà láti ọwọ́ àwọn ọmọ Nàìjíríà jẹ́ apá kan tí ó ṣe pàtàkì nínú bí a ṣe ń mú àjọṣe láàárín orílẹ̀-èdè òun àti Nàìjíríà lágbára sí i.
Ó sọ pé, “Ìtẹ̀lé àwọn òfin fíṣà orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà kì í ṣe ojúṣe nìkan ṣùgbọ́n ó jẹ́ ìpilẹ̀ṣẹ̀ ìgbẹ́kẹ̀lé àti ọ̀wọ̀ láàárín àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì,” ó sọ.
Ó fi kún un pé, “Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ṣe ìjúbà àjọṣe tó lágbára pẹ̀lú Nàìjíríà àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ oríṣi àjọṣe tó wà láàárín àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì wa. Àwọn fíṣà orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ń kó ipa pàtàkì nínú mímú àwọn àjọṣe wọ̀nyí dúró ṣinṣin, yálà nípa gbígbà láyè fún ìrìn-àjò fún ẹ̀kọ́, ìṣòwò, ìrìn-àjò, tàbí ìdàgbàsókè àṣà,” ó sọ.
Aṣojú náà tẹnu mọ́ ọn pé ìjọba Amẹ́ríkà ka a sí ohun tí ó ṣe pàtàkì pé a gbọ́dọ̀ lo àwọn fíṣà ní ọ̀nà tí ó tọ́ àti ní ìbámu pẹ̀lú àwọn òfin àti ìlànà Amẹ́ríkà.
Ó sọ pé, “A tẹ́wọ́ gbà àwọn arìnrìn-àjò Nàìjíríà láti wá sí orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, gẹ́gẹ́ bí Nàìjíríà ṣe tẹ́wọ́ gbà àwọn ọmọ Amẹ́ríkà sí orílẹ̀-èdè yìí. Àwọn ìjọba méjèèjì fẹ́ràn kí àwọn arìnrìn-àjò fi ọ̀wọ̀ fún àwọn òfin àti ìlànà wa.”
Ó tún tẹnu mọ́ ọn pé lílòkulò fíṣà tàbí pípèsè ìsọfúnni tí kò tọ́ nígbà ìbẹ̀wò fíṣà ń dín ìgbẹ́kẹ̀lé láàárín àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì kù.
Ó sọ pé, “A gba gbogbo àwọn olùbẹ̀wò níyànjú láti pèsè ìsọfúnni tó tọ́ àti láti tẹ̀lé àwọn ìlànà fíṣà wọn—gẹ́gẹ́ bí mo ti mọ̀ pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọmọ Nàìjíríà ṣe. Nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀, a óò tẹ̀ síwájú láti mú àjọṣe láàárín àwọn orílẹ̀-èdè wa lágbára sí i,” ó sọ.
Mills tún yìn Mínísítà fún ìròyìn fún dídáàbòbò òmìnira ọ̀rọ̀ sísọ ní Nàìjíríà, ó sì sọ pé àwọn ìlànà wọ̀nyí bá ìlànà ìṣèlú orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà mu.
Ó tún yìn ìfowósowọ́pọ̀ àwọn ilé-iṣẹ́ Nàìjíríà—títí kan National Orientation Agency, Nigerian Immigration Service, Nigerian Customs Service, àti Ààrẹ—nínú mímú ìmọ̀ nípa àwọn òfin fíṣà gbòòrò sí i.
Ó tún gba àwọn ọmọ Nàìjíríà níyànjú láti gba ìsọfúnni tó tọ́ láti ojú òpó wẹ́ẹ̀bù Ilé-iṣẹ́ aṣojú orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, ó sì fún wọn lójúyé pé wọ́n yóò dáhùn sí àwọn ìbéèrè wọn ní kété.
Orisun – Leadership
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua