Ìjọba Katsina Fọwọ́ Si ₦20m Fún Ìjọba Ìbílẹ̀ Kọ̀ọ̀kan Fún Àtúnṣe Ibùdó Ìsìnkú
Ìjọba Ìpínlẹ̀ Katsina ti fọwọ́ sí iye Naira mílíọ̀nù 20 (₦20 million
) fún ìjọba ìbílẹ̀ kọ̀ọ̀kan láti tún àwọn ibùdó ìsìnkú ṣe ní agbègbè wọn.
Gómìnà Dikko Radda fi ìròyìn náà hàn nígbà tí ó gbà àwọn baba ọba láti Katsina àti Daura Emirates ní Ọjọ́bọ̀ ní ìlú Katsina.
Ó ṣàpèjúwe ìgbésẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ ìsìn fún àwọn ènìyàn àti ọ̀nà kan láti wá àwọn ìbùkún Allah fún ìpínlẹ̀ náà.
Radda tún kéde ìpèsè ìtọ́jú tuntun láti fi agbára fún àwọn olùṣàkóso ìbílẹ̀ àti àwọn aṣáájú ìsìn ní ìpínlẹ̀ náà.
Gẹ́gẹ́ bí ìwé ìròyìn Vanguard ti sọ, “Ó sọ pé lábẹ́ òfin tuntun tí Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Ìpínlẹ̀ gbé kalẹ̀, gbogbo àwọn Olórí Àgbègbè yóò máa gba owó oṣù tí kò dín sí ìpele 16.
“Ní àfikún, àwọn Olórí Adúgbò 6,652 (6,652
) káàkiri ìpínlẹ̀ náà yóò gba àwọn ìṣọ̀wọ́-fún-oṣù, nígbà tí a óò fi owó ìfìsọ̀wọ́ tì àwọn Imamu tó lé ní 3,000 (3,000
) àti àwọn igbákejì wọn láti Àwọn Mọ́sáláṣí Ọjọ́ Jímọ̀ lẹ́yìn.
“Láfikún sí i, àwọn tó ń fọ́ ilé Ìjọ mosalasi Izala àti Darika ní ẹkùn ìjọba ìbílẹ̀ mẹ́rìnlélọ́gbon náà yóò tún jàǹfààní nínú owó ìtanràn náà.”
Gómìnà tún fìdí ìpinnu ìjọba rẹ̀ múlẹ̀ láti kojú àìléwu ní tààràtà, ó tọ́ka sí wípé ààbò ṣì jẹ́ ohun tó ṣe pàtàkì jùlọ fún ìjọba rẹ̀.
Ó ní, ó lé ní ẹgbẹ̀rún kan ààbọ̀ àwọn ọ̀dọ́ tí wọ́n ti gba ìdánilẹ́kọ̀ọ́ títí di àkókò yìí láti ṣètìlẹ́yìn fún ètò ààbò kí wọ́n bàa lè borí ìṣòro àìléwu tó wà ní ìpínlẹ̀ náà.
Àwọn ọ̀dọ́ náà, ó sọ pé, wọ́n wọ aṣọ, pẹ̀lú àwọn ìgbànú ìgbàlà, àti àwọn ohun èlò iṣẹ́.
Nítorí náà, Gómìnà Radda rọ àwọn olùṣàkóso ìbílẹ̀ àti àwọn aṣáájú àgbègbè láti túbọ̀ ṣe ìdánilójú, tí ó ń rán àwọn ọmọ ìlú létí pé wọ́n gbọ́dọ̀ kọ́kọ́ ran ara wọn lọ́wọ́ kí ìrànlọ́wọ́ ìjọba tó lè mú àbájáde tí ó wà títí wá.
“Ààbò jẹ́ ojúṣe ìgbọ́rọ̀gbọ̀, a gbọ́dọ̀ ṣọ̀kan láti dáàbò bo àwọn ènìyàn wa,” ni ó sọ.
Ṣáájú ìgbà náà, Ẹ́mírì Daura, Alhaji Umar Faruq-Umar, tí Olórí Àgbègbè Baure, Alhaji Daha Umar-Farouq, ṣe aṣojú, tún fi ìfọwọ́sowọ́pọ̀ wọn múlẹ̀ lẹ́yìn ìṣẹ̀lẹ̀ ìjàǹbá ọkọ̀ tuntun tí ó kọlu gómìnà náà ní Daura.
Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀, Wazirin Katsina, Sẹ́nátọ̀ Ibrahim Ida, tí ó ṣe aṣojú Ẹ́mírì Katsina, Alhaji Abdulmumini Kabir-Usman, gbóríyìn fún gómìnà náà fún ìgbẹ́kẹ̀lé rẹ̀ láti tún ipò àwọn ìlú-ọba méjì náà ṣe.
Ó sọ pé àwọn ìtúnṣe tí ìjọba mú wá ti mú ọlá padà wá sí àwọn ilé-iṣẹ́ ìbílẹ̀, ó sì fún ipa wọn lágbára nínú ìjọba àti ìdàgbàsókè àgbègbè.
Ó fi kún un pé Ìgbìmọ̀ Ìlú-Ọba yóò máa bá a lọ láti fi àdúrà àti ìfọwọ́sowọ́pọ̀ tì ìjọba lẹ́yìn láti gbé àlàáfíà, ìṣọ̀kan, àti ìtẹ̀síwájú lárugẹ káàkiri ìpínlẹ̀ náà.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua